Uống vitamin dành cho bà bầu ngay khi quyết định mang thai là một bước quan trọng để đảm bảo sức khỏe của chính bạn cũng như sức khỏe của đứa con tương lai của bạn. Đây là tất cả mọi thứ bạn cần biết về tầm quan trọng của vitamin bà bầu, kể cả khi bạn không mang bầu.

Khi bạn bắt đầu nghĩ đến việc có con (hoặc có lẽ bạn đang mang thai ở giai đoạn đầu), một trong những điều đầu tiên bạn nên làm là bắt đầu dùng vitamin dành cho bà bầu. Đây là một bước quan trọng và dễ dàng để thực hiện vì sức khỏe của chính bạn, sức khỏe của thai kỳ cũng như sức khỏe của đứa con nhỏ trong tương lai.

Tầm quan trọng của vitamin bà bầu

Tại sao nên uống vitamin bà bầu?

tam quan trong vitamin ba bau

Hiện nay, việc sử dụng các loại viên uống bổ sung vitamin, thực phẩm chức năng, yếu tố vi lượng dành cho bà bầu đã trở nên phổ biến

Vitamin dành cho bà bầu chứa tất cả các vitamin và khoáng chất được khuyến nghị hàng ngày mà cơ thể bà mẹ tương lai cần trước và trong khi mang thai. Điều này giúp đảm bảo em bé đang lớn của bạn cũng nhận được những gì chúng cần. Trên thực tế, một số vitamin và khoáng chất có trong vitamin dành cho bà bầu thậm chí có thể giúp giảm nguy cơ dị tật bẩm sinh.

Đối với một số phụ nữ, uống vitamin dành cho bà bầu trước khi mang thai thậm chí có thể giúp giảm cảm giác buồn nôn và nôn mửa liên quan đến ốm nghé. Thêm một lý do tuyệt vời để tự mình bổ sung vitamin dành cho bà bầu!

Vitamin dành cho bà bầu khác với vitamin tổng hợp thông thường như thế nào?

Vitamin bà bầu được sản xuất dành riêng cho phụ nữ mang thai và đặc biệt chứa hàm lượng axit folic và sắt được khuyến nghị để hỗ trợ mẹ bầu trong thai kỳ.

Bạn nên uống vitamin dành cho phụ nữ mang thai có chứa axit folic (còn được gọi là folate) mỗi ngày, vì axit folic giúp ngăn ngừa các dị tật bẩm sinh nghiêm trọng ở não và cột sống của thai nhi (gọi là dị tật ống thần kinh). Các bà mẹ mang thai thực sự cần 600 microgam axit folic mỗi ngày nhưng vì rất khó để có được lượng này chỉ từ chế độ ăn uống nên vitamin dành cho bà bầu của bạn phải có ít nhất 400 microgam (và tối đa 800 microgam).

Cơ thể bạn cũng sẽ cần tạo thêm máu để hỗ trợ sự phát triển của nhau thai và em bé trong thai kỳ. Phụ nữ không mang thai cần 18 miligam sắt mỗi ngày - trong khi phụ nữ mang thai cần 27 miligam mỗi ngày. Lượng tăng lên này thường được tìm thấy trong hầu hết các loại vitamin dành cho phụ nữ mang thai.

Một số vitamin dành cho bà bầu còn chứa axit béo axit docosahexaenoic (thường được gọi là DHA) và axit arachidonic (ARA). Những “chất béo tốt” này giúp ích cho sự phát triển của em bé - với DHA đặc biệt tích lũy trong não và mắt của em bé, đặc biệt là trong ba tháng thứ ba của thai kỳ.

Khi nào tôi nên bắt đầu dùng vitamin bà bầu?

Khi bạn quyết định cố gắng thụ thai, bạn nên bắt đầu dùng vitamin bà bầu hàng ngày ngay lập tức. Lý tưởng nhất là bạn nên bắt đầu dùng vitamin dành cho bà bầu ít nhất một tháng trước khi mang thai.

tầm quan trọng của vitamin tổng hợp bà bầu, nhiều nhà cung cấp khuyến nghị các bà mẹ nên tiếp tục dùng vitamin dành cho phụ nữ mang thai trong suốt thai kỳ - và nếu bạn đang cho con bú, hãy tiếp tục dùng vitamin trong suốt thời gian bạn cho con bú hoặc hút sữa.

Bạn nên dành chút thời gian để thảo luận về các loại vitamin với bác sĩ trước khi mang thai, để đảm bảo bạn nhận được những thứ cần thiết cho một thai kỳ và em bé khỏe mạnh. Dựa trên tiền sử sức khỏe, chế độ ăn uống hoặc xét nghiệm máu của bạn, bác sĩ có thể đề xuất bổ sung vitamin hoặc khoáng chất để bổ sung vitamin trước khi sinh cho bạn

Đừng ngừng uống vitamin bà bầu

Đôi khi mọi người cảm thấy khó chịu khi dùng vitamin tổng hợp bà ầu. Buồn nôn và táo bón là những triệu chứng thường gặp và một số người gặp khó khăn khi nuốt những viên thuốc lớn. Bạn có thể muốn bỏ thuốc nhưng điều quan trọng là bạn phải tiếp tục uống vitamin hàng ngày như đã khuyên trong suốt thai kỳ. Hãy cho bác sĩ biết bất kỳ khó khăn nào bạn đang gặp phải và họ sẽ giúp bạn đưa ra giải pháp uống vitamin mà không gây ra tác dụng phụ khó chịu.

Vitamin không chỉ dành cho phụ nữ đã mang thai

tam quan trong cua vitamin ba bau

Vitamin sẽ giúp duy trì quá trình chuyển hóa để đảm bảo tốt nhất cho sự sinh trưởng và khả năng hoạt động bình thường của cơ thể phụ nữ mang thai cho con bú

Vitamin dành cho bà bầu không chỉ dành riêng cho chín tháng của thai kỳ. Điều quan trọng là bạn nên bắt đầu dùng vitamin dành cho bà bầu trước khi mang thai để bạn và con bạn nhận được dinh dưỡng tối đa trong vài tuần đầu của thai kỳ. Đây là giai đoạn mà sự phát triển của thai nhi đang ở trạng thái tích cực nhất, thường là trước khi nhiều phụ nữ nhận ra rằng họ đang mang thai. Bác sĩ cũng sẽ khuyên bạn nên tiếp tục dùng vitamin trong vài tháng sau khi sinh con, đặc biệt nếu bạn đang cho con bú.

>>> Có thể bạn quan tâm: Có nên uống vitamin tổng hợp cho bà bầu trước khi mang thai?

Cách chọn vitamin dành cho bà bầu

Việc lựa chọn loại vitamin dành cho phụ nữ mang thai có thể cảm thấy như một nhiệm vụ quá sức, nhưng điều quan trọng nhất cần nhớ chỉ đơn giản là bạn nên uống một loại. Đây là một phần thiết yếu của một thai kỳ khỏe mạnh và có rất nhiều lựa chọn để thảo luận với bác sĩ nếu bạn gặp khó khăn trong việc quyết định lựa chọn nào là tốt nhất cho bạn.

Dưới đây là những hướng dẫn được khuyến nghị về các vitamin và khoáng chất quan trọng trong thai kỳ, theo Hiệp hội Sản phụ khoa Hoa Kỳ .

Canxi

Lượng khuyến nghị hàng ngày trong chế độ ăn uống: 1.300 miligam cho lứa tuổi 14–18 tuổi; 1.000 miligam cho độ tuổi từ 19–50

Tại sao bạn và con bạn cần nó: Xây dựng xương và răng chắc khỏe

Nguồn tốt nhất: Sữa, phô mai và sữa chua tiệt trùng; cá mòi; rau xanh lá cây đậm

Sắt

tam quan trong vitamin tong hop ba bau

Đối với thai kỳ, vitamin không chỉ giúp duy trì sức khỏe cho mẹ và tăng cường dưỡng chất cho sự phát triển toàn diện của thai nhi

Lượng khuyến nghị hàng ngày: 27 miligam

Tại sao bạn và con bạn cần nó: Giúp các tế bào hồng cầu cung cấp oxy cho con bạn

Nguồn tốt nhất: Thịt nạc đỏ, thịt gia cầm, cá, đậu khô và đậu Hà Lan, ngũ cốc tăng cường chất sắt, nước ép mận

Vitamin A

Lượng khuyến nghị hàng ngày trong chế độ ăn uống: 770 microgam

Tại sao bạn và con bạn cần nó: Hình thành làn da và thị lực khỏe mạnh; giúp xương phát triển

Nguồn tốt nhất: Cà rốt, rau lá xanh đậm, khoai lang

Vitamin C

Lượng khuyến nghị hàng ngày: 85 miligam

Tại sao bạn và con bạn cần nó: Thúc đẩy nướu, răng và xương khỏe mạnh; giúp cơ thể bạn hấp thụ chất sắt

Nguồn tốt nhất: Trái cây họ cam quýt, bông cải xanh, cà chua, dâu tây

Vitamin D

Lượng dinh dưỡng khuyến nghị hàng ngày: 600 IU

Tại sao bạn và con bạn cần nó: Xây dựng xương và răng của bé; giúp thúc đẩy thị lực và làn da khỏe mạnh

Nguồn tốt nhất: Ánh sáng mặt trời, sữa tăng cường, cá béo như cá hồi

Vitamin B6

Lượng khuyến nghị hàng ngày: 1,9 miligam

Tại sao bạn và con bạn cần nó: Giúp hình thành các tế bào hồng cầu; giúp cơ thể sử dụng protein, chất béo và carbohydrate

Nguồn tốt nhất:Thịt bò, gan, thịt lợn, giăm bông, ngũ cốc nguyên hạt, chuối

Vitamin B12

Lượng khuyến nghị hàng ngày trong chế độ ăn uống: 2,6 microgam

Tại sao bạn và con bạn cần nó: Duy trì hệ thần kinh; cần thiết để hình thành các tế bào hồng cầu

Nguồn tốt nhất: Thịt, cá, thịt gia cầm, sữa (người ăn chay nên bổ sung)

Axít folic

Lượng khuyến nghị hàng ngày trong chế độ ăn uống: 600 microgam

Tại sao bạn và con bạn cần nó: Giúp ngăn ngừa dị tật bẩm sinh ở não và cột sống

Nguồn tốt nhất: Các loại rau lá xanh đậm, nước cam, đậu, ngũ cốc tăng cường, bánh mì và mì ống bổ dưỡng, các loại hạt.

Hy vọng bài viết sẽ cung cấp những điều cần biết về tầm quan trọng của vitamin bầu cho các mẹ.

>>> Xem thêm bài viết liên quan:

Có cần thiết uống sữa bầu không? Sữa bầu có khó uống không?

Uống sữa bầu hợp lý

10 loại thực phẩm giúp trẻ ăn dặm tăng cân nhanh