Cục xà phòng dùng để tắm rửa, sát khuẩn cơ thể thì ai cũng rõ. Vậy có ai biết cục xà phòng còn có công dụng khác, vô cùng hữu ích như kiểm tra bếp gas, phát hiện nhanh mối nguy hiểm không ạ? Nếu không biết thì chị em tìm hiểu thông tin dưới đây nha. 

>>> 4 thói quen sai lè của chị em khi dùng bếp làm hao gas, dễ cháy nổ

Phát hiện rò rỉ khí gas

Thời gian qua, có biết bao vụ rò rỉ khí gas gây ra những hậu quả nặng nề về người và tài sản. Trong khi chúng ta chỉ cần chịu khó kiểm tra bếp, van điều áp hoặc van nối với ống dẫn, các đường ống dẫn khí gas thường xuyên thì hoàn toàn có thể ngăn chặn tai nạn không đáng có này. 

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Internet

Việc kiểm tra không phải chỉ nhìn bằng mắt thường, chị em phải dùng cục xà phòng như một công cụ chuyên dụng. Trước tiên, chuẩn bị chén nước, cắt ít vụn xà phòng cho vào khuấy tan. Sau đó, dùng tăm bông nhúng nước xà phòng vừa pha, bôi lên bề mặt của đường ống dẫn gas, nhất là ở vị trí nối giữa van gas và ống dẫn và chờ xem hiện tượng.

Một khi thấy xuất hiện các bọt nhỏ, chứng tỏ đường ống dẫn gas đã bị hỏng hoặc rò rỉ thì lập tức gọi thợ đến khắc phục và lưu ý trong lúc chờ thợ đến không được sử dụng bếp, khóa chặt van bình gas nhé.

Chống bám bẩn

Ngoài ra, cục xà phòng còn công dụng thiết thực đối với bếp gas, đó là chống bám bẩn. Điều mà nhiều chị em nấu nướng xong rất ngao ngán khi phải vệ sinh bếp gas khá lâu, nhất là đối với bộ phận kiềng với nhiều mép rất khó lau chùi.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Internet

Vậy thì từ nay hãy tiết kiệm thời gian, lại đỡ phải nhọc công, bằng cách lấy cục xà phòng chà xát nhẹ xung quanh bếp, đặc biệt là kiềng, chị em nhé! Đây có thể xem như cách tạo lớp bọc, màng bảo vệ để ngăn chặn cặn bẩn vô cùng hiệu quả đấy ạ.