Các mẹ nuôi con roi roi mà chắc khỏe là được ạ, chứ cứ thồn ép cho con phì lên là không ổn đâu.

Trong quan niệm các cụ xưa thì trẻ con phải bụ bẫm, sổ sữa mới tốt. Cho nên mẹ lỡ nuôi bé mà không lên cân hoặc lên quá chậm là bị mắng ngay. Nhiều mẹ tức đến bật khóc khi bị nói là không biết nuôi con, để con ốm còi. Thực tế thì đâu phải cứ to con là tốt đâu.

Thời bây giờ người ta còn lo trẻ bị phì, bị tăng cân quá đà nữa cơ. Mấy em bé roi người, không mũm mĩm nhưng chắc khỏe lại rất được chuộng. Nhiều mẹ còn bảo mấy bé trông thế thôi chứ còn dẻo dai hơn các bạn bự nữa. Xu hướng nuôi con giờ thay đổi lắm rồi các mẹ.

Giờ mà ai chê các chị không biết nuôi con thì cứ nói cho họ nghe những lợi thế của em bé roi người. Đây là thông tin em tra cứu được xin chia sẻ lại cùng các mẹ. Phải để những người kỳ cục ấy hiểu rằng, mỗi đứa trẻ đều có lợi thế riêng. Và không ai có quyền chê bai một người mẹ cực khổ chăm con nhỏ.

Con không “sổ sữa” bị hàng xóm chỉ trỏ, mẹ không dám bế ra khỏi cửa

Trước khi nói về lợi thế của em bé roi người, em sẽ kể cho các mẹ nghe chuyện nhà chị Giai (tên nhân vật đã thay đổi). Con trai đầu của chị bắt sữa rất tốt, bé mũm mĩm ai cũng thấy cũng thích. Nhưng đến con gái thứ hai thì lại nhỏ người, không sổ sữa như anh trai.

hình ảnh

Ảnh mang tính minh họa: xiguai

Chị cân cho con, đo chiều dài bé thì thấy vẫn đạt mức phát triển. Con lại ăn uống đủ bữa, ngủ ngon giấc, không ốm vặt nên chị không lo lắng. Chỉ là một lần đưa con ra ngoài đi chơi, có 2 bà hàng xóm thở dài chê bé. “Ôi, nuôi con nhỏ tí, mẹ mày không cho ăn à?”.

Họ lặp lại nhiều tới mức sau đó, chị không dám ẵm con ra cửa chơi nữa. Hoặc có đi chơi thì đi xa, chứ gặp hàng xóm thì rất mệt. Mẹ nào không thương con, hết lòng chăm con, vậy mà bị chê bai, tủi thân lắm chứ. Mà biết làm sao, mỗi đứa trẻ khác nhau, đứa roi, đứa bụ bẵm. Miễn con cứng cáp, khỏe mạnh là được rồi.

Lợi thế của những em bé chắc da chắc thịt

Điều đặc biệt là những em bé có vẻ hơi gầy, không mũm mĩm lại có lợi thế hơn người.

1. Lợi thế về tâm lý

Nghiên cứu cho thấy 88% trẻ em phát phì có khả năng tiếp tục thừa cân khi trưởng thành. Nói cách khác, nếu con quá to từ khi còn nhỏ thì lớn lên khó giảm cân. Ngược lại, trẻ gầy thì không cần lo lắng như vậy. Chỉ cần con ăn uống hợp lý, đủ chất thì con sẽ có thân hình lý tưởng, vừa vặn, lại chẳng sợ thừa cân.

Trong xã hội ngày nay, nét đẹp là lợi thế thì một vóc dáng cân đối vẫn sẽ tốt hơn một thân hình quá khổ. Đứa trẻ có vóc dáng săn chắc sẽ có tự tin, tâm lý vững hơn và cuộc sống thuận lợi hơn.

hình ảnh

Ảnh mang tính minh họa: sogou

2. Dễ dàng sinh con hơn

Với bé gái, việc con sở hữu một vóc dáng cân đối, gọn gàng lại là lợi thế cho việc sinh con. Những bé quá sổ sữa, thừa cân, lớn lên có thể ảnh hưởng khả năng mang thai. Hoặc sẽ làm tăng biến chứng khi mang thai. Chưa kể, việc bé thừa cân còn ảnh hưởng đến thế hệ sau. Mẹ phì có thể tăng nguy cơ mắc bệnh mãn tính ở trẻ.

Trên thực tế, việc đánh giá người mẹ nuôi con tốt hay không qua cân nặng em bé là sai. Mỗi đứa trẻ có trình tự tăng trưởng khác nhau. Muốn đánh giá chính xác thì phải dựa vào biểu số chung phát triển của trẻ em theo từng độ tuổi. Miễn là trong giới hạn cho phép thì bé vẫn được xem là phát triển tốt.

hình ảnh

Ảnh mang tính minh họa: kknews

Với lại em nghĩ mọi người nên bớt vô duyên, xen vào chuyện nuôi con nhà người ta đi ạ. Tự dưng ra chê người mẹ như đúng rồi, cứ cái kiểu nói “ăn hết của con à” là không nên đâu ạ. Em bé roi người có lợi thế riêng, miễn con lớn lên khỏe mạnh, thông minh là được. Các mẹ đừng vì lời gièm pha thiên hạ mà rước tủi buồn về phần mình nha.

*Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân