Cứ bảo nhà đông con có phúc rồi trời sinh voi ắt sinh cỏ. Em cũng vì chiều theo gia đình nhà chồng mà đẻ một đàn con nhưng giờ nhìn chúng nheo nhóc phát ốm các chị ạ.

Chồng em là con 1, ngày trước thấy bảo khi sinh mẹ anh bị băng huyết phải cắt hết tử cung, buồng trứng mới giữ lại được tính mạng nên sau bà muốn cũng không đẻ thêm được nữa.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Vì chỉ có mình chồng em nên về già, mỗi lần hai ông bà ốm đau nằm viện chỉ anh lo toan, xoay xở. Sau có em về cùng gánh vác chồng mới đỡ đi được phần nào. Chính vì nhà neo người nên chồng em lúc nào cũng động viên vợ:

“Mình đẻ nhiều con vào em ạ, đừng đẻ 1 đứa sau khổ con, vất vả cả mình giống như bố mẹ với anh bây giờ. Nhà có mình anh, việc lớn việc nhỏ đổ cả lên vai, không có anh em chia sẻ”.

Được cả chồng với bố mẹ chồng đều thích đông con nên sau khi bé thứ 2 nhà em tròn 3 tuổi, em sinh thêm 1 bé trai nữa là thành 2 trai, 1 gái. Tất nhiên bố mẹ chồng em thích lắm, bản thân em cũng hạnh phúc khi đông con nhưng mặt trái của nó không hẳn ai cũng hiểu hết. Mỗi lần em đưa 3 con đi chơi, mọi người nhìn vào cứ xuýt xoa:

“Nhìn 3 đứa trẻ thích thế kia, chẳng cần ăn đã no rồi. Đời thế là nhất”.

Em nghe cũng chỉ biết nhìn con cười trừ còn trong lòng bộn bề lo toan không ai hiểu. Lương vợ chồng em thấp, hai đứa cộng lại chưa đầy 20 triệu mà nuôi 5 miệng ăn. Nếu chỉ có 1 đứa con chắc chắn hàng tháng trừ mọi khoản chi tiêu sẽ dành ra được vài 5, 6 triệu tích lũy. Ngược lại 3 đứa con nheo nhóc, chỉ lo tiền ăn, tiền học cho chúng em đã vẹo xương sườn.

Tháng nào chúng nó bảo nhau ốm thì vợ chồng em xiêu vẹo lo xoay tiền. Thú thực lúc ấy em chẳng thấy cái phúc của đông con đâu chỉ thấy căng thẳng áp lực thậm chí nhiều khi còn là túng quẫn, vợ chồng cãi vã, cấu chí nhau bởi tiền.

Họ nói rằng trời sinh voi ắt sinh cỏ nhưng thực tế em đâu thấy có “cỏ trời” nào tự nhiên mọc cho con mình ăn không đâu. Vợ chồng không cày cuốc ngày đêm thử hỏi có có ai nuôi con giúp dù chỉ 1 ngày. Khiếp nhất là nghĩ tới tương lai của chúng nó, em không biết rồi sẽ về đâu.

Nhà người ta có 1 con thì dành dụm, lo tương lai cho con được đủ đầy. Nhà mình 3 đứa, chỉ mong nuôi học hết cấp đã là may, biết lấy gì chuẩn bị tương lai cho chúng. Liệu sau chúng có quay lại trách bố mẹ nghèo khiến chúng không được bằng bạn bằng bè không. Đấy, cái cảnh đông con lúc nào cũng méo mặt lo nghĩ thế đó các chị a.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết