Bạn đang tìm cách khắc phục in không hết trang trong Excel? Bạn phải nộp tài liệu quan trọng cho cấp trên, khách hàng nhưng Excel “dở chứng” khiến bạn in không hết trang? Bạn muốn học thêm nhiều kiến thức văn phòng để mở quán photocopy? Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn cách khắc phục in không hết trang trong Excel cực đơn giản và nhanh chóng.

>>> Có thể bạn quan tâm:

Vì Sao Có Hiện Tượng In Không Hết Trang Trong Excel?

hình ảnh

Hiện tượng in không hết trang trong Excel là một hiện tượng phổ biến và nhiều người từng mắc phải. Về cơ bản, nguyên nhân của hiện tượng này bắt nguồn từ ba đối tượng: Máy in, máy tính và phần mềm Excel.

• Máy in: lỗi xếp giấy, lỗi phần mềm trong máy in.
  • Máy tính: cài đặt phiên bản Excel lỗi thời, không phù hợp với máy in.
  • Phần mềm Excel: thiết lập sai cỡ giấy, sai chiều in, không căn lề,v.v..
  • Do đó, để khắc phục tình trạng in không hết giấy, bạn cần kiểm tra từng trường hợp để có được hướng giải quyết chính xác nhất.

Thiết Lập Cỡ Giấy Trước Khi Tiến Hành In

Trường hợp đầu tiên khiến bạn in không hết trang giấy khi in tài liệu bảng Excel chính là: in sai cỡ giấy. Nếu trang Excel của bạn có kích thước rất lớn, cần sử dụng cỡ giấy A3 mới hiển thị đầy đủ và rõ ràng nhưng bạn lại in ra cỡ A4. Do đó, trang in của bạn có thể không hiển thị hết, co nhỏ khó nhìn hoặc lan sang các trang tiếp theo.

Chính vì vậy, trước khi bắt đầu in tài liệu, bạn cần kiểm tra các cài đặt ở phần Print. Hãy chắc chắn rằng cỡ giấy mà bạn chọn in tài liệu là phù hợp. Bạn cũng có thể lựa chọn in nhiều trang giấy nhưng đôi khi nó không được thẩm mỹ khi tài liệu Excel đa phần ở dạng bảng.

hình ảnh

Kiểm Tra Chiều In Tài Liệu

Để có thể in hết kích thước khổ giấy A4 bạn cũng cần quan tâm đến nội dung đã trình bày theo chiều ngang hoặc chiều dọc. Bạn cần phải chú ý đến vấn đề này bởi nếu sai chiều của trang giấy dữ liệu khi in ra sẽ không như ý muốn của mình. 

Trong thẻ Page Layout ở mục Orientation bạn có thể thiết lập chiều của trang giấy. Trong đó, Portrait là chiều dọc và Landscape là chiều ngang. Cần định hình bảng Excel của mình phân bố dọc - ngang, dài - rộng, sau đó mới thiết lập chiều in hiệu quả.

Kiểm Tra Thiết Lập Căn Lề Cho Trang Excel

Một số trường hợp trang tính không được căn lề, nội dung trong ô trang tính Excel không được thiết lập khiến chúng tràn ra ngoài, ảnh hưởng đến in. Do đó, nếu phát hiện trang in không hết, bạn cũng cần kiểm tra thiết lập căn lề trong trang tính.

Để căn lề trong Excel, bạn thực hiện như sau:

• Bước 1: Chọn Button > Excel Options.
  • Bước 2: Chọn mục Advanced.
  • Bước 3: Trong phần Display, đổi đơn vị từ inch sang cm.
  • Bước 4: Tại giao diện trang tính, chọn Page Layout.
  • Bước 5: Chọn Margins > Custom Margins.
  • Bước 6: Chọn tab Margins ở cửa sổ Page Setup.
  • Bước 7: Thiết lập các thông số để căn lề theo ý muốn. Xem Print Preview để có được các thiết lập phù hợp nhất sau khi in.
  • Bước 8: Nhấn OK để hoàn thành thiết lập căn lề cho trang tính Excel.
hình ảnh

Kiểm Tra Phiên Bản Excel

Nếu các cài đặt, thiết lập trang tính và khổ giấy của bạn đều bình thường nhưng trang in vẫn bị lỗi, bạn cần kiểm tra phiên bản Excel hiện tại của mình. Có thể do phiên bản đã quá lỗi thời, phiên bản không tích hợp với máy in,v.v.. cũng khiến cho việc in xảy ra lỗi. Hãy thử cài đặt phiên bản Excel mới hơn cho máy tính của mình và thực hiện in lại tài liệu nhé!

Kiểm Tra Máy In

Nếu bạn đã thử rất nhiều phiên bản Excel, thậm chí in bằng máy tính khác nhưng vẫn không khắc phục được tình trạng trên, khả năng lỗi rất lớn nằm ở máy in. Có thể do bạn đặt giấy không đúng khuôn, máy in xảy ra lỗi phần mềm cũng là nguyên nhân khiến việc in của bạn trục trặc.

Tổng Kết

Trên đây là một số cách khắc phục in không hết trang trong Excel giúp bạn cứu nguy trong nhiều trường hợp khi đi làm văn phòng. Nếu những phương pháp trên vẫn không giúp bạn giải quyết, hãy mang tài liệu ra quán photocopy để được hỗ trợ. Đừng quên theo dõi chúng tôi trong các bài viết tiếp theo để được chia sẻ nhiều kiến thức bổ ích, thú vị!