Khoảnh khắc siêu âm vô tình được chụp lại khiến chính người mẹ cũng không khỏi giật mình.

Mang thai thì chắc chắn ai cũng mong ngóng khoảng thời gian con lớn dần lên một chút, được đi siêu âm để thấy hình ảnh con trong bụng mình. Lần đầu tiên nhìn thấy con trên màn hình siêu âm là một trong những giây phút khó quên với mỗi người mẹ, thế nhưng bên cạnh sự xúc động, đôi lúc hình ảnh siêu âm cũng có thể mang tới những khoảnh khắc dở khóc dở cười, có khi còn dọa mẹ bầu “sợ xanh cả mặt”. Mới đây, một mẹ bầu xinh đẹp đã khoe kết quả siêu âm thai ấn tượng của mình lên mạng và nhận được sự chú ý của rất nhiều người.

Mẹ trẻ này tên là Tia Wittenborn, hiện sống ở Anh. Cô đang mang thai và vô cùng háo hức chờ đợi để được gặp con trai mình. Tia chia sẻ, bản thân cô cũng vô cùng mong chờ những lần siêu âm vì đây là cơ họi quý giá để có thể nhìn thấy em bé trong bụng mình như thế nào, có khỏe mạnh hay không, thế nhưng lần siêu âm vừa qua đã để lại cho cô nhiều ấn tượng khó phai.

hình ảnh

Bà mẹ trẻ chia sẻ khoảnh khắc siêu âm vô cùng đáng nhớ. Ảnh: The Sun

Tia cho biết ban đầu mình bị sốc khi nhìn thấy kết quả siêu âm, ban đầu, em bé vẫn ở trạng tháu vô cùng bình thường nhưng sau đó được chụp lại đúng khoảnh khắc đang há miệng rất to, lại quay thẳng vào màn hình siêu âm, hình ảnh 2D trắng đen hơi kỳ lạ khiến nhiều người không khỏi giật mình.

hình ảnhBan đầu em bé còn rất bình thường. Ảnh: The Sun

hình ảnh

Nhưng ngay sau đó đã d ọa cho bố mẹ một phen hú hồn. Ảnh: The Sun

Đi kèm video thu hút hơn 9,4 triệu lượt xem, bà mẹ trẻ cũng đăng tải dòng trạng thái hài hước: “Đây chính xác là cách con chúng tôi muốn được nhìn thấy trong buổi siêu âm hôm nay”. Người mẹ chia sẻ ban đầu khi nhìn kết quả siêu âm, chị cũng bị một phen hết cả hồn. Phía dưới bài đăng, rất nhiều người để lại những bình luận dở khóc dở cười:

- Ôi tôi thực sự đã bị giật mình đấy, em bé này đúng là biết hù bố mẹ mà.

- Y hệt hồi siêu âm con em nó dọa cho một phen hú hồn, hình ảnh siêu âm 2D hay ảo như vậy lắm các mẹ hí hí

- Em bé đáng yêu nhưng hù một cái cũng đáng sợ quá luôn á, đêm nay chắc tui khỏi ngủ luôn

- Mới nhìn qua thì hết cả hồn, nhưng nhìn kỹ lại hình như em bé đang cười á nha

- Nhìn qua giật mình thiệt sự, con lớn lên chắc hài hước lắm đây, còn nằm trong bụng mẹ đã biết đùa rồi

Mỗi bức ảnh siêu âm của con thực sự là một kỷ niệm vô giá đối với bố mẹ. Siêu âm không những giúp các bác sĩ đánh giá tình hình sức khỏe của thai nhi mà còn tạo ra những khoảnh khắc hạnh phúc đáng giá trong hành trình bầu bì của mỗi người mẹ. Tuy nhiên, chị em cũng nên lưu ý không tự ý đi siêu âm quá nhiều lần mà phải tuân thủ theo lịch của bác sĩ nhé.

Sóng siêu âm tuy chưa được chứng minh có thể gây ảnh hưởng tới thai nhi, nhưng các chuyên gia cho rằng đây là điều hoàn toàn không cần thiết và khá lãng phí. Các mẹ chỉ cần tuân thủ lịch siêu âm theo chỉ định, đặc biệt đừng bỏ qua những mốc siêu âm quan trọng như 12 – 14 tuần, 21 - 24 tuần và 28 - 32 tuần để được theo dõi sức khỏe thai kỳ một cách đảm bảo nhất. Những mốc siêu âm này sẽ giúp phát hiện ngay các bất thường, dị tật,… ở thai nhi nếu có, đánh giá bệnh lý và sự phát triển của thai nhi trong tử c ung. Nhiều mẹ mắc hội chứng “cuồng” siêu âm dù sức khỏe của mình và con hoàn toàn bình thường khỏe mạnh. Điều này không những không cần thiết mà còn có thể ảnh hưởng tới tinh thần mẹ bầu do thường xuyên phải trải qua tâm lý hồi hộp nhiều lần. Khi muốn khám thai và thực hiện siêu âm, chị em cũng nên nhớ chọn lựa những cơ sở Y tế uy tín, bác sĩ có chuyên môn cao để được theo dõi và được đưa ra những lời khuyên chính xác nhất.

Nguồn: The Sun