Do quá mất bình tĩnh khi thấy con gái nhỏ bị ngã, người mẹ đã vô tình làm tổn thương con gái lớn của mình.

Ai nói sinh con 1 lần nuôi luôn thể cho khỏe chứ em là em chẳng dám đâu ạ. Nói đâu xa chính bà chị họ em đây sinh 2 con gần quá, cơ thể thì chưa lại sức, khối lượng công việc thì nhiều gấp đôi, rồi dù muốn hay không cũng sẽ phải có những lúc bỏ bê bé lớn, trông rất là tội luôn chị em ạ. Chăm sóc, nuôi dưỡng 2 con nhỏ 1 lần không phải là dễ, đặc biệt khi 2 con quá gần nhau, bố mẹ chỉ cần lơ là một chút, con đầu sẽ rất dễ có cảm giác đang bị “ra rìa”, bỏ rơi. Hôm qua mới xem đoạn video một người mẹ trách nhầm chị gái 2 tuổi làm ngã em thấy thương quá luôn nè các chị.

Đoạn video quay lại cảnh một bác gái đang trông 2 đứa trẻ, dường như có việc bận gì đó, người phụ nữ mới chạy vào nhà một chút. Ở ngoài sân, bé gái nhỏ hơn ở trên xe đẩy lăn lộn nên bất ngờ bị ngã khỏi xe, chị gái khoảng 2 tuổi đứng gần đó trông thấy em ngã, khóc lớn thì vội quay lại, nhưng vì quá nhỏ nên chưa biết xử lý thế nào.

hình ảnh

2 đứa trẻ ở trong sân cùng một người phụ nữ. Ảnh: Sohu

Thế nhưng sau đó, cô chị gái 2 tuổi cũng tiến lại gần em, dùng tay dỗ dành như có ý muốn đỡ em dậy. Bất ngờ là lúc này, người mẹ ở trong nhà nghe tiếng con khóc đã lao như bay ra ngoài, sau đó gạt thẳng tay cô con gái đầu ra, ôm con gái nhỏ bị ngã vào lòng. Sau đó còn lớn tiếng mắng bé gái nghịch phá, làm em bị té ngã.

hình ảnh

Khi người phụ nữ vào nhà, bé gái nhỏ hơn bất ngỡ ngã khỏi xe. Ảnh: Sohu

Chị gái 2 tuổi thấy mẹ nổi giận thì cũng sợ hãi và khóc nức nở. Sau khi bình tĩnh lại, người mẹ đã check camera để xem con gái nhỏ bị ngã như thế nào thì phát hiện ra em bé tự lật ngã chứ không phải lỗi do con gái đầu. Lúc này, cô mới thực sự hối hận vì đã trách lầm và làm tổn thương con. Đây là sai lầm thực sự rất khó chối cãi.

hình ảnh

Nghe con khóc, người mẹ trong nhà vội chạy ra. Ảnh: Sohu

hình ảnh

Hiều lầm con gái đầu làm em ngã, người mẹ đã thẳng tay gạt con. Ảnh: Sohu

Bên dưới đoạn video, rất nhiều phụ huynh cũng có con nhỏ bày tỏ ý kiến của  mình về trường hợp này:

- Con bị té ngã như thế thì đương nhiên rất xót, nhưng một người mẹ cần tình yêu thương và cả lý trí nữa, không thể chưa biết rõ chuyện gì mà đã lớn tiếng với con như vậy được

- Tội bé gái chỉ muốn giúp em nhưng nhỏ quá, mới 2 tuổi nên chưa biết phải làm sao, thêm người mẹ nóng vội quá rồi

- Con nít tuổi đó đừng tưởng còn nhỏ không biết gì nha, dễ tổn thương con lắm đó ạ

- Nhà có 2 con, nhất là khi 2 con ở độ tuổi gần nhau thì bố mẹ phải thực sự chú ý và khéo léo một chút. biết là con nhỏ cần sự chăm sóc nhiều hơn, nhưng đừng vì thế mà bỏ bê con đầu chứ ạ

- Mình cũng có 2 con cách nhau 1 năm thôi, thực sự rất tội bé đầu khi phải chịu thiệt thòi nhiều, mẹ nóng thế này dễ làm tổn thương con lắm

Nuôi con là một hành trình dài và khó khăn của bố mẹ. Trên hành trình đó, con trẻ không những cần chăm sóc về thể chất mà còn cần được nuôi dưỡng về tinh thần. Thế nên mọi hành động, cử chỉ, lời nói,… của bố mẹ đối với con đều có thể góp phần tác động đến tính cách cũng như sự phát triển của trẻ về sau. Đương nhiên bố mẹ cũng chỉ là con người, cũng có những lúc sai lầm, nóng giận, nhưng hy vọng mọi ông bố bà mẹ sẽ cố gắng học hỏi nhiều hơn nữa để hạn chế tối đa mọi sai lầm đối với con, để những đứa trẻ có được nền tảng phát triển một cách toàn diện và hạnh phúc nhất.