Đã lâu rồi chị em không vệ sinh tường nhà. Đặc biệt vào những ngày mưa, độ ẩm trong không khí càng cao khiến tường nhà càng bị ẩm mốc. Điều này không chỉ ảnh hưởng đến thẩm mỹ, mà còn ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống vì ẩm mốc là cơ hội thuận lợi để vi khuẩn sinh sôi và gây bệnh cho các thành viên trong nhà. Thế nên, việc làm sạch tường lúc này rất quan trọng, chị em phải nên thực hiện càng sớm càng tốt bằng 1 trong 4 cách dưới đây.

>>> 4 thói quen sai lè của chị em khi dùng bếp làm hao gas, dễ cháy nổ

Dùng cồn

Mỗi nhà cần sở hữu ít nhất một chai cồn 70 độ, nhất là trong mùa dịch này vừa để dùng rửa tay sát khuẩn lại có thể vệ sinh nhà cửa sạch sẽ. Chẳng hạn như đối với tường có dấu vết bị ẩm mốc, chị em xịt miếng cồn lên và dùng bàn chải đánh răng chà xát. Rất nhanh thôi, những thứ chị em không muốn thấy nữa sẽ bị đánh bay, ưng bụng lắm ạ.

Dùng chanh tươi

Khi vệ sinh tường rất cần một loại axit, nhưng để đảm bảo an toàn, chị em nên dùng thứ có chứa axit tự nhiên như chanh. Đầu tiên, hãy làm ướt vị trí cần làm sạch bằng nước cốt chanh, sau đó chị em chẳng cần quá nhiều lực chà xát mà cũng có thể biến tường nhà đẹp như mới xây. Hoặc chị em cũng có thể bổ đôi quả chanh và chà xát trực tiếp miếng chanh lên tường, vết ẩm mốc cũng biến mất dạng luôn ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Dienmayxanh

Dùng giấm

Kỳ phùng địch thủ của chanh là giấm, nên hễ vệ sinh bất cứ thứ gì trong nhà thì đều phải nhắc cả hai. Theo đó, trong giấm cũng có lượng axit cao, chỉ cần pha vào nước theo tỉ lệ 1:1 rồi đun sôi lên, cho vào một ít muối ăn. Xong xuôi chị em dùng cây lăn sơn nhúng vào hỗn hợp vừa pha để lăn lên tường thì không còn vết nấm mốc nào nữa ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Hanhtinhxanhvn

Dùng baking soda

Nhắc nguyên liệu này cuối, không có nghĩa là hiệu quả của nó kém. Mà ngược lại baking soda luôn được đánh giá là thứ “thần thánh” giúp ích cho chị em cực đỉnh trong vấn đề vệ sinh. Chẳng khác mấy với cách dùng giấm trên, chị em cứ pha baking soda vào nước theo tỷ lệ 1:5. Khi khuấy đều có được hỗn hợp thì đem bôi lên tường, vài phút sau dùng khăn khô lau lại là xong rồi nhé.