Ngoài công dụng chống rôm, giữ da con khô thoáng, phấn em bé còn có nhiều tác dụng với sắc đẹp. Vậy phấn em bé thoa lên mặt có tác dụng gì? Mình có tìm hiểu được những bí kíp hay ho với phấn rôm, nay chia sẻ với chị em nhé!

Phấn em bé có thành phần gì? Công dụng của nó ra sao?

Thành phần chính của hầu hết các loại phấn em bé (phấn rôm) là bột talc nghiền mịn. Chúng còn có chứa muối kẽm, muối canxi, silicate magnesium, chất tạo mùi và một số thành phần khác tùy theo loại sản phẩm. Trong đó thì silicate magnesium là hoạt chất chính có vai trò hút nước, vì vậy khi phấn rôm được thoa lên da bạn sẽ có cảm giác khô thoáng ngay tức thì.

Bột talc có chức năng hút ẩm cao, giúp hạn chế hăm, nổi sảy khi thoa vào những vùng dễ bị ẩm như nách, bẹn hay những vùng có nếp gấp trên cơ thể.

Nhờ thành phần an toàn và khả năng hút ẩm, hút dầu nhờn hiệu quả, phấn rôm còn được sử dụng cho các mục đích khác như làm đẹp, khử mùi hôi và vệ sinh nhà cửa.

>> Có thể bạn chưa biết: 8 tác dụng của phấn rôm cho người lớn không phải ai cũng biết

Phấn em bé thoa lên mặt có tác dụng gì?

Làm trắng da tức thì

phấn em bé thoa lên mặt có tác dụng gì

(Ảnh: maharashtratimes)

Chị em có khi nào nghe đến Jamsu, cách làm trắng da được các cô nàng Hàn Quốc phát cuồng chưa? Đây là cách “ngâm vào nước” để có lớp nền trang điểm như da em bé trong chốc lát. Chị em chỉ cần chuẩn bị phấn rôm, nước tinh khiết hoặc xịt khoáng. Sau các bước makeup nền dạng kem, dùng phấn em bé thoa lên mặt một lớp dày và để tầm 3-5 phút, sau đó “ngâm” cả gương mặt vào thau nước đầy trong 30 giây để làm trôi đi lớp phấn thừa mà trả lại lớp da trắng.

Hút nhờn dư thừa

Nhờ đặc tính hút ẩm nhanh, phấn rôm được sử dụng để hút dầu nhờn trên mặt, cũng như giúp lớp trang điểm lâu trôi hơn. Bạn hãy dùng cọ trang điểm chấm phấn rôm và thoa đều lên bề mặt da.

Trị mụn đầu đen

Khi hỏi phấn em bé thoa lên mặt có tác dụng gì thì đáp án chính là hỗ trợ điều trị mụn đầu đen. Chỉ cần dùng một chút nước pha với phấn rôm để tạo nên hỗn hợp sệt, sau đó thoa nên những vùng da có mụn, nhất là mụn đầu đen,  thực hiện khoảng 3 -4 lần là mụn sẽ giảm hẳn, sẽ tự xẹp và mụn đầu đen cũng được loại bỏ.

Dùng thay phấn phủ

phấn em bé thoa lên mặt có tác dụng gì

(Ảnh: Nouvo Spa)

Với tính chất và công dụng tương đương với phấn phủ, chị em cũng có thể dùng phấn em bé thay cho sản phẩm trang điểm này. Với các nàng có làn da láng mịn sẵn thì có thể không cần kem lót mà chỉ cần thoa một lớp phấn rôm để nâng tone da là đủ để tự tin rồi.

Làm chất bôi trơn trước khi wax lông

Bên cạnh khả năng kiềm dầu và làm trắng da tức thì, phấn em bé còn có thể làm chất bôi trơn và làm dịu da rất tốt. Trước khi cạo lông mặt, chị em hãy phủ lớp phấn rôm mỏng lên da mặt để giúp quá trình cạo được trơn tru và an toàn hơn nhé.

Phân em bé thoa lên mặt có sao không?

Có thể thấy thoa phấn em bé lên mặt mang lại nhiều công dụng cho sắc đẹp, tuy nhiên bạn nên dùng với liều lượng vừa đủ để tránh tình trạng bết rít, bít tắc lỗ chân lông. Các hạt phấn em bé rất nhỏ và dễ vón cục khi gặp nước và dễ mắc kẹt trong lỗ chân lông, bạn sẽ gặp nhiều khó khăn trong việc tẩy sạch lớp phấn này sau đó.

Một lưu ý nữa là nếu vô tình hít phải các hạt phấn em bé thì sẽ gây ảnh hưởng xấu đến hệ hô hấp. Vậy nên chị em cần tìm hiểu thật kỹ trước khi lựa chọn phương pháp làm đẹp này nhé.

Điều quan trọng là tuyệt đối không dùng phấn rôm thoa lên mặt, nhất là vị trí các nốt mụn đang mưng mủ, mụn đã nặn cồi và tạo thành vết thương hở để tránh nhiễm trùng da.

Chị em đã biết phấn em bé thoa lên mặt có tác dụng gì. Hãy nhớ phương pháp dù có hiệu quả đến mấy cũng không nên lạm dụng và phải chú ý áp dụng đúng cách thì mới an toàn cho da.

Nguồn thông tin: Seoulspa

Xem thêm bài viết liên quan:

TOP 7 phấn em bé chất lượng tốt, được nhiều mẹ bỉm tin dùng

Công dụng bí mật của phấn rôm cho làn da có thể chị em chưa biết

Phấn em bé có tác dụng gì mà có thể dùng được cho cả gia đình?

Phấn em bé có làm trắng da không và sự thật không phải chị em nào cũng biết