Bạn đang làm bản kế hoạch cho dự án sắp tới nhưng không biết cách vẽ lưu đồ trong Word? Bạn phải hoàn thành đồ án tốt nghiệp của mình nhưng loay hoay chưa vẽ được lưu đồ hoàn chỉnh? Trong bài viết dưới đây, chúng tôi hướng dẫn bạn 2 cách vẽ lưu đồ trong Word đơn giản và phổ biến nhất.

>>> Có thể bạn quan tâm:

Sử Dụng Công Cụ SmartArt

hình ảnh

Có khá nhiều cách để bạn có thể vẽ lưu đồ trong Microsoft Word. Và một trong số đó bạn có thể dùng đến công cụ SmartArt. Một công cụ đơn giản mà được nhiều người lựa chọn nhất.

• Bước 1: Bạn chọn Insert trên thanh công cụ
  • Bước 2: Chọn SmartArt
  • Bước 3: Hộp thoại Choose a SmartArt Graphic xuất hiện trên màn hình chính của bạn.
  • Bước 4: Chọn Hierarchy. Các kiểu lưu đồ sẽ hiện lên, bạn chỉ cần lựa mô hình mà bạn cảm thất phù hợp.
  • Bước 5: Để hoàn thành lưu đồ, các bạn hãy nhập nội dung và các ô trong đó.

Lưu ý: SmartArt bao gồm những mẫu lưu đồ có sẵn. Nếu bạn muốn thêm ô, thêm hộp. Hãy chọn thẻ Design trong Smart Tool trên thanh công cụ -> chọn mũi tên ngay bên cạnh Add Shape-> chọn vị trí chèn cần thiết.

Sử Dụng Shapes

hình ảnh

Với cách sử dụng công cụ Shapes, bạn có thể tự do để tạo cho mình một lưu đồ mong muốn, nhưng sẽ tốn khá nhiều thời gian hơn so với cách 1.

• Bước 1: Chọn Insert trên thanh công cụ.
  • Bước 2: Chọn Shapes.
  • Bước 3: Bạn sẽ thấy có nhiều hình, khối, các đường cong, đường thẳng xuất hiện. Đây là những vật liệu mà bạn có thể sử dụng để tạo nên lưu đồ cho mình.
  • Bước 4: Bạn vẽ hình, khối theo sơ đồ mà bạn mong muốn. Sử dụng thao tác Ctrl + C -> Ctrl + V nếu lưu đồ có nhiều phần tương đồng.
  • Bước 5: Vẽ mũi tên cho lưu đồ
  • Bước 6: Click vào mỗi hộp -> Nháy chuột phải -> Add Text để thêm văn bản cho chúng.
  • Bước 7: Thêm chú thích, tiêu đề,… để giải thích cho người dùng.

Sau đó bạn có thể sử dụng chức năng Format có trên thanh công cụ để định dạng lại màu sắc và để tô điểm cho lưu đồ của bạn.

Một Số Loại Sơ Đồ Phổ Biến Trong Word

Mỗi loại sơ đồ có tính năng và phù hợp với mục đích riêng. Do đó, bạn cần hiểu rõ các loại sơ đồ để tránh việc sử dụng sai, mang lại những hậu quả nghiêm trọng.

hình ảnh

Các loại sơ đồ có thể kể đến khi sử dụng công cụ SmartArt là:

• List: Sơ đồ dạng danh sách, phù hợp với việc liệt kê.
  • Process: Kiểu sơ đồ quá trình, phù hợp với việc mô tả các sự việc có tính chất thời gian.
  • Cycle: Dạng sơ đồ vòng.
  • Hierarchy: Kiểu sơ đồ tổ chức.
  • Relationship: Sơ đồ quan hệ.
  • Matrix: Sơ đồ ma trận.
  • Pyramid: Sơ đồ hình kim tự tháp.
  • Picture: Sơ đồ cho phép chèn ảnh.

Tổng Kết

Trên đây là 2 cách vẽ lưu đồ trong Word, giờ đây bạn có thể tạo nên mẫu lưu đồ mà mình ưng ý một cách dễ dàng rồi phải không nào? Đừng quên theo dõi chúng tôi trong các bài viết tiếp theo để được chia sẻ nhiều kiến thức bổ ích và thú vị!