Chỉ cần tinh ý quan sát các dấu hiệu thai máy của con một chút, mẹ có thể nhận biết em bé nhà mình có thông minh nhạy bén hay không đấy.

Hôm qua em có đọc được bài viết những thời điểm thai nhi đạp nhiều chứng tỏ con rất thông minh á các mẹ, nói thiệt là giờ 2 con rồi em mới biết cái vụ này á nha, hay thiệt chứ. Thông thường thì khoảng tuần thứ 8 em bé trong bụng đã bắt đầu cử động rồi, nhưng những cử động này nhẹ vô cùng nên các mẹ chưa biết được đâu. Từ từ đến tam cá nguyệt thứ 2 mới có thể cảm nhận dần dần được con đang hoạt động đạp, đá, xoay,... các kiểu như thế nào. Các bác sĩ luôn khuyên mẹ bầu nên chú ý đến những cử động thai máy của con, vì con cử động đều đặn cũng là một dấu hiệu chứng tỏ sức khỏe con đang ổn định á các mẹ. Đó giờ em chỉ biết vậy thôi, giờ mới biết thêm vụ thời điểm thai nhi đạp cũng liên quan đến cả trí thông minh của con nữa. Thấy hay nên chia sẻ cho các mẹ cùng đọc nè, mẹ nào đang bầu bì thử để ý nhá.

Mỗi khi nghe tiếng bố mẹ

Ở tuần 15 – 20, thai nhi có thể lắng nghe những âm thanh xung quanh mình và khoảng tuần thứ 25, em bé trong bụng của các mẹ còn có thể phản ứng lại nữa đó ạ. Thời điểm này tương đương với lúc mang thai được khoảng 5,6 tháng. Nếu trước đó bố mẹ thường xuyên trò chuyện với con, mà ở những tháng này cảm nhận được con phản ứng lại rõ ràng bằng cách “quẩy tung” trong bụng mẹ thì đây là một dấu hiệu đáng mừng. Điều đó chứng tỏ thai nhi nhận biết được giọng nói của bố mẹ, thính giác cũng như não bộ phát triển mạnh mẽ. Bố mẹ nên duy trì việc trò chuyện cùng con mỗi ngày, riêng mẹ có thể thường xuyên cho con nghe nhạc nè, kể chuyện, đọc thơ,… cho con nghe sẽ rất tốt cho bé đấy ạ.

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Khi mẹ vui mừng hoặc buồn bã, tức giận

Em bé ở trong bụng mẹ không chỉ nhận chất dinh dưỡng mà còn cảm nhận được cảm xúc của mẹ nữa, cái này hình như gọi nôm na là bộ não cảm xúc của thai nhi, thường được hình thành vào khoảng tuần thai thứ 14. Điều này có nghĩa là khi mẹ vui, buồn, căng thẳng, giận dữ,… thì con trong bụng cũng sẽ cảm nhận được rõ ràng. Nếu trong những thời điểm cảm xúc của mẹ bị “quá khích”, ví dụ như quá vui, quá buồn, quá tức giận,… mà thấy con trong bụng quẫy đạp thì đây cũng là dấu hiệu não bộ của con phát triển rất tốt, con hiểu được những điều mẹ đang cảm nhận và muốn chia sẻ với mẹ, đáng yêu quá đúng không nào? Vì thế, nếu không muốn con cũng bị ảnh hưởng bởi những cảm xúc tiêu cực của mình thì các mẹ bầu nên cố gắng thoải mái tinh thần, luôn vui vẻ, hạnh phúc, đừng suy nghĩ quá nhiều để cơ thể rơi vào tình trạng căng thẳng, mệt mỏi hay tức giận quá độ, con sẽ cảm nhận được hết đó các mẹ ơi.

hình ảnh

(Ảnh minh họa)

Thai máy đúng giờ

Như em đã nói ở trên, theo dõi cử động của con là việc vô cùng quan trọng mà mỗi mẹ bầu cần để ý. Ngay từ khi cảm nhận được rõ ràng những cú đạp của con, đặc biệt là vào tam cá nguyệt thứ 3, mẹ nên kiểm tra quá trình thai máy của con mỗi ngày. Nếu em bé của mẹ thai máy bình thường, đúng giờ thì chị em cũng có thể yên tâm rằng không có gì nguy hiểm xảy ra với con. Thai máy đúng giờ cũng chứng chứng tỏ một em bé thông minh, biết thông báo với mẹ rằng con vẫn ổn qua những cú quẫy đạp của mình. Trong trường hợp mẹ nhận thấy con máy quá nhiều hoặc quá ít hơn bình thường, hãy nhanh chóng đến bệnh viện thăm khám vì có thể thai nhi đang gặp vấn đề đấy ạ.