Sinh thường dễ dàng ít đau đớn là ao ước của rất nhiều chị em, nhưng không phải ai cũng biết làm thế nào để đạt được điều đó.

Đi sinh thì chắc chắn điều mẹ nào cũng sợ nhất đó chính là sợ đau. Có một thứ thiệt là trái ngang, đó là đa số chị em đều muốn sinh thường, nhưng lại sợ phải trải qua cảm giác vượt cạn đau đớn. Sinh thường thì chắc chắn cái khúc sinh nó sẽ lâu la, tốn sức hơn rất nhiều so với sinh mổ. Nhớ lúc đang có bầu em bị mấy bà chị hù quá trời, nào là giờ bầu còn phơi phơi chứ vào phòng sinh 1 cái là thấy cảnh, rồi trần đời chưa thấy cái đau nào đau như đau đẻ các kiểu làm em phải nói là sợ xanh mặt. Cũng phải lên mạng tham khảo đủ kiều coi làm sao để vượt cạn được nhanh lẹ, đỡ đau nhất thì đúc kết được mấy bí quyết sau đây. Trộm vía em áp dụng thì đúng là vượt cạn rất nhanh chóng thuận lợi nên giờ chia sẻ lại cho các mẹ nè, không dám chắc mẹ nào cũng được như em nhưng có lẽ cũng sẽ hỗ trợ cho các chị phần nào đấy ạ.

Luôn thư giãn tinh thần

Các mẹ cứ xem thường chứ tinh thần là một yếu tố cực kỳ quan trọng đối với mỗi cuộc sinh đấy ạ. Nếu trong suốt thai kỳ, đặc biệt là giai đoạn trước ngày dự sinh mình giữ được tâm trạng thoải mái, luôn vui vẻ hạnh phúc thì quá trình vượt cạn cũng sẽ nhẹ nhàng hơn. Do đó, chị em nhớ phải tập kiểm soát tâm trạng của mình, nếu thấy căng thẳng có thể thử làm một số cách như ngồi thiền, nghe những bản nhạc mình yêu thích, đọc những cuốn sách có nội dung tươi sáng. Một điều em muốn lưu ý các mẹ đó là hãy hạn chế tối đa việc nghe hay đọc những câu chuyện truyền miệng về việc sinh đẻ, chúng sẽ làm các mẹ thêm sợ sệt và mệt mỏi đấy. Cứ thật thoải mái tâm lý và trấn an bản thân rằng trải nghiệm sinh nở của mỗi người là khác nhau, càng thoải mái thì việc vượt cạn sẽ càng nhanh chóng và dễ dàng hơn thôi các mẹ ơi.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Sohu

Tập luyện nhẹ nhàng

Nếu muốn vượt cạn nhanh chóng thì các mẹ nên vận động thường xuyên trong suốt thai kỳ nha. Giai đoạn trước ngày dự sinh cơ thể vô cùng nặng nề, mệt mỏi nhưng cũng đừng vì thế mà nằm suốt cả ngày, chị em vẫn nên tập những động tác nhẹ nhàng, đặc biệt nếu tập yoga được thì lại càng tốt vì yoga sẽ giúp các mẹ kiểm soát được hơi thở đúng cách, thư giãn tinh thần, lưu thông khí huyết. Các động tác yoga cũng giúp cơ thể chị em dẻo dai linh hoạt hơn, điều này cực kỳ cần thiết cho quá trình vượt cạn, chắc chắn sẽ giúp các mẹ sinh nở nhẹ nhàng mau lẹ, hạn chế được những cảm giác đau đớn.

Massage thường xuyên

Massage khi mang thai là việc được các chuyên gia khuyến khích, tuy nhiên chị em cần lưu ý là phải thực hiện sao cho đúng cách nha. Bắt đầu tháng thứ 7 chị em đã có thể tăng cường các bài massage cho cơ thể để tâm trạng lúc nào cũng thoải mái, nhẹ nhàng. Đặc biệt trong giai đoạn chuyển dạ, nếu được massage nhẹ nhàng thì các mẹ cũng sẽ kiểm soát được cảm giác đau đớn, hạn chế sự căng thẳng mệt mỏi và quá trình vượt cạn sau đó cũng diễn ra thuận lợi, nhanh chóng hơn đấy.

hình ảnhẢnh chỉ mang tính minh họa.

Tuy nhiên, chị em nên lưu ý các động tác massage cần được thực hiện nhẹ nhàng, bài bản, một số vị trí mẹ bầu có thể massage thường xuyên trong thai kỳ bao gồm cả khi chuyển dạ đó là hai chân, tay và lưng. Chị em không nên massage vùng bụng quá nhiều và mạnh có thể gây ra những hậu quả nghiêm trọng khó lường trước.