Những bát canh giàu dinh dưỡng, dễ ăn luôn nằm trong top những món buộc phải có ở thực đơn dành cho các mẹ sau sinh.

Những ngày này thời tiết khá là khó chịu, có những bát canh thanh mát để ăn thì đúng là tuyệt vời phải không các mẹ? Hồi đó em nhớ lúc sinh đứa thứ 2 xong thì rơi vào thời điểm nóng đỉnh điểm, đồ ăn có ngon lành mấy thì nhấm nháp miếng cũng chẳng vô. Món duy nhất em ăn cực nhiều được lúc đó chính là canh, có nước nước lại nhiều rau củ nên cũng dễ nuốt chứ thịt thà quá cũng ngán các mẹ ạ. Mà sinh xong ăn nhiều canh cực kỳ tốt vì vừa có thể bổ sung nhiều dưỡng chất, vừa lợi sữa cho con ti thỏa thuê nữa, chỉ cần chọn đúng những loại canh phù hợp với mẹ sau sinh thôi, vô cùng đơn giản. Lúc trước thì em ăn nhiều 3 món canh này và thấy kết quả hồi người, lợi sựa rất là tốt luôn á, chị em có thể tham khảo nha.

Súp gà hầm

Món đầu tiên em cực kỳ thích trong khoảng thời gian ở cữ chính là súp gà hầm. Đây là món ăn cực kỳ bổ dưỡng, an toàn cho sức khỏe của mình và con. Các mẹ có thể kết hợp nấu gà với hạt sen nè sẽ tốt cho giấc ngủ, giúp an thần, hạn chế được những căng thẳng mệt mỏi. Bên cạnh đó cũng nên cho thêm nấm, các loại củ quả như cà rốt, táo tàu,… cũng cung cấp rất nhiều chất bổ giúp phục hồi sức khỏe vô cùng tốt luôn. Những mẹ nào chăm con nhiều hay bị xuống sức, mệt mỏi, ăn kém, tinh thần mệt mỏi thì nên bổ sung món này vào thực đơn thường xuyên, rất lành tính lại có thể mang đến nhiều lợi ích cực kỳ tuyệt vời đấy ạ.

hình ảnhẢnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Health

Canh rong biển

Rong biển chứa rất nhiều sắt và canxi, tốt cho chị em phụ nữ thì khi mang thai đến tận lúc sau sinh. Ngoài ra, loại thực phẩm này còn có khả năng bổ sung thêm nhiều dưỡng chất khác như vitamin C, E, A, Omega, kẽm, magie,… cung cấp nhiều nước hỗ trợ khả năng tạo sữa, giúp sữa mẹ luôn dồi dào, đa dạng dưỡng chất nuôi con chóng lớn.

Ngoài ra, rong biển còn chứa một lượng chất xơ rất dồi dào. Sau khi sinh, các mẹ cũng dễ gặp phải các vấn đề liên quan đến đường tiêu hóa nên bổ sung thêm chất xơ qua thực đơn ăn uống thường ngày bằng rau củ cũng rất quan trọng. Chị em có thể nấu món canh rong biển kết hợp với thịt giúp tăng cường thêm dưỡng chất, hồi người rất nhanh. Nhiều người hay bị ngán khi cứ quanh đi quẩn lại với những món canh quen thuộc, thử ngay canh rong biển để thay đổi vị giác, kích th ích ăn ngon miệng hơn nhé các mẹ.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Health

Súp rau củ hầm xương

Món thứ 3 rất đơn giản, quen thuộc nhưng cũng mang lại nhiều lợi ích không kém đối với bà đẻ và em bé mới sinh, chính là súp rau củ hầm xương. Món súp này có vị thanh mát, độ ngọt đặc biệt do được kết hợp từ nhiều loại rau củ khác nhau và nước hầm xương. Cũng chính vì thế, chúng cung cấp đa dạng các nguồn dưỡng chất, vitamin tốt cho sức khỏe người mẹ.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Health

Sau khi sinh con, sức khỏe chị em rất dễ đi xuống nếu không có chế độ chăm sóc cẩn thận. Lúc này, bổ sung càng nhiều các loại dưỡng chất dễ hấp thụ sẽ càng giúp cho mẹ mau chóng hồng hào, khỏe khoắn, có nhiều sức lực và cả sữa để nuôi con. Món canh kết hợp từ những loại rau củ như cà rốt, khoai tây, củ dền, hạt bắp, hạt sen,… và thịt heo hoặc bò rất giàu sắt, đạm, vitamin A, E,… đều là các dưỡng chất cần thiết cho mẹ sau sinh đấy ạ.