Lúc nhỏ em ít chịu ăn rau củ lắm, mẹ cứ ép mãi mới ăn vài ba miếng thôi. Lớn rồi thì không cần ép uổng chi, vì em xem báo đài nên biết rau củ tốt cho sức khỏe con người như thế nào. Thường thì em đi chợ hay mua nhiều đậu bắp nhất về xào, bởi lẽ với hình dáng nhỏ thôi nhưng nó mang đến rất nhiều công dụng, không chỉ về hệ tiêu hóa, mà còn giúp hạ mỡ máu, đặc biệt phòng ngừa các căn bệnh về mắt và da, giúp duy trì thị lực tốt cũng như mang lại cho cơ thể một làn da tươi trẻ. Và phụ nữ như em thì nghe da đẹp thì phải tích cực ăn rồi, có câu “nhất dáng nhì da” mà. 

Mẹ đảm nấu cơm theo chế độ khoa học, giúp con giảm 5kg trong vòng 16 ngày: Chị em học hỏi

Tuy nhiên, trong nhà có ông chồng hơi khó ăn, cứ mỗi lần xào đậu bắp là ổng chê lên xuống, bảo bị thâm với nhớt không nuốt nổi. Mà vốn dĩ đậu bắp có nhớt sẵn rồi mà giờ ổng đòi chế biến không nhớt em cũng bó tay. Mấy hôm thây kệ, ổng không ăn thì em ăn cho mãi đến hôm qua em vô tình đọc được bí quyết trên mạng cách chế biến khắc phục vấn đề đó đấy ạ. Nay bắt tay áp dụng, kết quả ông chồng thấy đậu bắp không nhớt, không thâm tranh ăn khí thế luôn. Các mẹ cũng xem xào đậu bắp theo các bước dưới đây cho nhìn hấp dẫn, cả nhà ăn ngon nhé.

Nguyên liệu

- 300g đậu bắp.

- 2 quả trứng gà.

- 1 quả ớt đỏ.

- 3 tép tỏi.

- Gia vị: 1 nhúm muối; 1 ít hạt nêm.

Cách thực hiện

Bước 1: Bỏ cuống đậu bắp, cho vào nước muối loãng ngâm 15 phút cho sạch chất bẩn bám trên bề mặt. Đối với những quả đậu bắp có nhiều lông tơ cứng, các mẹ dùng bàn chải chà cho bay hết. Rửa lại nước sạch, để ráo.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Bước 2: Bắc nồi nước lên đun sôi, cho đậu bắp vào chần, sau 2 phút vớt ra cho ngày vào thau nước lạnh, như vậy khi xào đậu bắp sẽ không bị thâm cũng như giảm độ nhớt đáng kể, tăng độ giòn. 

Bước 3: Đậu bắp nguội rồi cắt thành hình dạng mong muốn để chuẩn bị xào như thái chéo hoặc thái ngang thành các hình tròn. Lý do các mẹ không nên cắt sát cuống đậu bắp hoặc bổ đôi quả trước khi chần là để tránh đậu bắp ra nhiều nhớt mà dinh dưỡng chủ yếu ở phần chất nhớt này.

Bước 4: Đập trứng vào bát, sau đó đổ vào chảo dầu chiên. 

hình ảnh

Bước 5: Cho ớt và đậu bắp vào chảo xào cùng, nêm nếm gia vị vừa miệng thì tắt bếp, cho ra đĩa thưởng thức ngon lành thôi các mẹ nhé. 

hình ảnh