Xin chào các bác trong kinh nghiệm kinh doanh 2 năm của em tự nhập hàng về và chỉ bán Online trên webstile và facebook . Em sẽ chia sẽ tận tình các bác cách bán hàng online, mất khoảng bao lâu để bắt đầu mới có thu nhập nhé . còn kiếm được bao nhiêu thì tuy vào năng lực và cách chọn hàng của các bác nhé .

Bước đầu tiên các bác phải có webstile :

<​img></​img>

Tại sao phải làm webstile tại vì trong thời gian đầu các bác bán hàng online sẽ chưa tiếp cận được khách hàng mà muốn bán hàng lâu dài và bền vững phải có webstile , không có webstile thì hàng được bán ra sẽ không được đều nếu chỉ bán trên facebook page và trang cá nhân thì khi chúng ta post bài mới tiếp cận được khách hàng một thời gian sau nó sẽ khó tiếp cận hơn nên đầu tiên phải làm ra 1 websitle bán hàng thật chuyên nghiệp để quảng cáo sản phẩm .

Nếu bạn nào chưa biết tạo webstile thì có thể lên mạng học hoặc thuê người làm nếu có tiền còn không có tiền các bạn có thể tự học chỉ tốn vài trăm mua tên miền và host thôi và tốn thêm 1-2 tháng để học làm ra một webstile bán hàng đẹp .

Khi các bạn làm xong webstile bán hàng thì các bạn để đó và chuyển qua bước tiếp theo .

Bước 2 : Nuôi facebook và Page

<​img></​img>

Tạo một page hoặc mua một page có lượng theo dõi tạm tạm khoảng 10k để lấy sự uy tín cho page , thay đổi page theo mặt hàng các bạn bán .

Sau đó lại tiếp tục tạo một cái facebook thật chất lượng, nên làm khoảng 10 facebook nữ, vào những nhóm có chủ đề liên quan đến mặt hàng các bạn bán sau đó đăng bài, tự nhiên facebook sẽ có người kết bạn từ nhóm đó kết bạn với bạn và các bạn vào nhóm đó đi kết bạn nữa nhưng 10 nick facebook kia mỗi nick 5k bạn bè thì là phải khác nhau nhé chỉ chung đối tượng là cùng quan tâm đến mặt hàng các bạn bán tính ra sẽ được 50k khách hàng nếu 10 facebook nữ của các bạn đều full 5k bạn bè ( lưu ý facebook nữ nhé để dễ tương tác, và nhiều khách hàng nó tự kết bạn với mình đỡ mất thời gian mình đi kết bạn với họ , mỗi ngày mỗi facebook chỉ cần kết bạn 20 người thôi kết bạn nhiều quá bị khóa nick đấy ) thì các bạn nuôi 10 nick mất tầm 1 tháng là full bạn bè nhưng phải đăng ảnh thường xuyên nhé , không đăng ảnh không có tương tác đâu .

Sau khi có 10 nick facebook đủ 5k bạn bè thì các bạn tạo ra một nhóm chuyên mặt hàng các bạn bán và thêm 50k bạn bè của 10 nick kia vào nhóm để tăng tỷ lệ hiển thị và tiếp cận khách hàng nhiều hơn .

Như vậy là các bạn có một hệ thống 60k lượng khách hàng chất lượng rồi : tỷ lệ hiển thị là 5% số người xem được bài viết của các bạn .

Mình sẽ làm phép tính như này các bạn sẽ thấy các bạn bỏ công ra tạo , nuôi facebook không hề vô ích nhé : 1 nick sẽ có 5% lượt hiển thị / 60k khách hàng tiềm năng , 10 nick sẽ có 50% và page sẽ tiếp cận đc 10% nữa là 60%/60k -> 36k lượt khách hàng sẽ nhìn thấy mặt hàng của bạn và tỷ lệ hiện giờ của mình là 0,3 - 0,5% khách hàng sẽ mua mặt hàng của bạn tùy các bạn bán hàng gì như mình bán đồ thời trang là tỷ lệ như vậy như vậy 1 ngày mình chốt được 108 - 180 đơn/ ngày chưa tính đơn hàng từ webstile và chạy quảng cáo facebook nữa thì chỉ việc post bài đã có từ 100 - 200 đơn hàng .

Sau đấy các bạn nhập hàng chỉnh sữa ảnh, quay video review, và mỗi nick sẽ có 1 phong cách đăng bài khác nhau để bán hàng, như vậy mới có khách hàng mua chứ cứ copy & paste thì sẽ giảm tương tác và khách hàng cũng giảm đi đấy .

Chỉnh sữa ảnh các bạn dùng điện thoại có thể sử dụng một số phần mềm như : adobe photoshop express, Reface, Pisart, ... Hiện tại những phần mềm trên đều trả phí nếu các bạn muốn dùng nó miễn phí có thể vào Phần Mềm Gốc - VN để tải nhé rất nhiều phần mềm chỉnh sữa ảnh từ máy tính đến điện thoại đều miễn phí và được sử dụng hết tính năng trong các phiên bản đó cũng như không dính logo khi xuất ảnh ra .

Ở điện thoại mình hiện cũng đang sử dụng picsart viêt hóa mod full cho cả android và ios

ở trên máy tính thì có rất nhiều phần mềm chỉnh sữa ảnh nhưng hiện tại mình đang sử dụng phần mềm chỉnh sữa ảnh khá thuận tiện và dể sử dụng đó là phần mềm photoshop cs6 full vĩnh viễn mình cũng tải ở trên trang web Phần Mềm Gốc - VN

Còn các bạn muốn quay video và gép chúng lại với nhau để đăng lên webstile, page , trang cá nhân, group để bán hàng thì các bạn ở trên trang web Phần Mềm Gốc - VN cũng có rất nhiều phần mềm chỉnh sữa từ cơ bản đến nâng cao các bạn có thể lên và tham khảo tải về nhé ví dụ như : camtasia 2021 full miễn phí , sonyvegas 2021 full free , after effects 2021 full vĩnh viễnproshow producer full vĩnh viễn, ....

Sau khi có các bộ công cụ rồi thì các bạn tiến hành nhập hàng về và bắt đầu chụp ảnh, quay video và chỉnh sữa , sau đó các bạn post lên webstile .

Và đây là chuyên mục hướng dẩn viết bài :

<​img></​img>

Với Page các bạn có thể chèn thêm link webstile để thu hút thêm lượng traffic cho webstile.

Với Facebook chính có thể chèn thêm link hoặc share bài từ page vào group

Với 10 Facebook phụ chỉ được viết bài không chèn link ( không viết bài và đăng ảnh giống nhau )

Với webstile sau khi có traffic thì từ từ các bạn sẽ có khách hàng nếu muốn được tiếp cận khách hàng nhiều hơn các bạn có thể SEO webstile lên hoặc các bạn có thể thuê người hoặc tự SEO , tự SEO rất mất thời gian không còn thời gian tập trung vào bán hàng nên tốt nhất các bạn tự thuê người SEO là yên tâm dể lên TOP , dễ có khách hàng , chốt được nhiều đơn , mà khi các bạn lên TOP các bạn có thể không cần tập trung vào Facebook mà tập trung toàn bộ thời gian cho webstile bán hàng là có thể kiếm được vài trăm đơn một ngày là quá bình thường có nhiều người SEO giỏi có thể kiếm được nhiều đơn hơn nữa , nhưng các bạn đi thuê người SEO sẽ không mất thời gian nhưng giai đoạn đầu bạn bán hàng từ webstile sẽ không có lời vì tiền lời tập trung hết cho SEO rồi .

Chúc các bạn bán được nhiều đơn hàng nhé .