Cách chỉnh sửa đối tượng quảng cáo Facebook là một kỹ thuật vô cùng cần thiết đối với trường hợp chiến dịch quảng cáo của bạn không còn hiệu quả hoặc cần thay đổi tệp khách hàng mới. Trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn cách điều chỉnh lại đối tượng mục tiêu của quảng cáo Facebook đơn giản và hiệu quả nhất.

Đối tượng quảng cáo Facebook là gì?

hình ảnh

Đối tượng quảng cáo Facebook là một nhóm khách hàng mà bạn muốn nhắm đến cho chiến dịch quảng cáo của mình trên nền tảng Facebook. Việc xác định chính xác đối tượng quảng cáo Facebook sẽ giúp bạn tiếp cận dễ dàng với nhóm khách hàng có khả năng quan tâm đến sản phẩm, dịch vụ của mình hơn. Đồng thời, đây cũng là cách để bạn thành công tăng trưởng tỷ lệ chuyển đổi cho thương hiệu.

Nếu bạn đang tìm kiếm một trung tâm đào tạo chạy Facebook Ads bài bản cũng như được luyện tập thực chiến chi tiết tại khu vực miền Bắc nước ta, bạn có thể tham khảo qua danh sách khóa học quảng cáo Facebook tại Hà Nội mà chúng tôi đã tổng hợp.

Phân loại đối tượng quảng cáo Facebook

Có 3 nhóm đối tượng chính được Facebook phân loại là đối tượng cốt lõi, đối tượng tùy chỉnh và đối tượng tương tự. Thông tin cụ thể của từng nhóm đối tượng như sau:

• Đối tượng cốt lõi (Saved audiences): Là đối tượng được xây dựng dựa trên việc bao gồm hoặc loại trừ từ những người dùng trên Facebook theo nhân khẩu học, sở thích hoặc hành vi được chia sẻ.
  • Đối tượng tùy chỉnh (custom audiences): Là đối tượng được lấy từ dữ liệu danh sách những người dùng đã từng tương tác với thương hiệu quả bạn thông qua việc truy cập vào website, like page, nhắn tin,.... nhưng vẫn chưa thực hiện hành động mua hàng.
  • Đối tượng tương tự (Lookalike audiences): Là đối tượng khách hàng mới có những đặc điểm về độ tuổi, sở thích, hành vi tương tự như tệp khách hàng mà bạn cho rằng đang hoạt động hiệu quả trước đó. Với nhóm đối tượng này, quảng cáo của bạn có thể tiếp cận tới những người có khả năng phản hồi một cách hiệu quả nhất.

Có chỉnh sửa được đối tượng quảng cáo Facebook hay không?

Câu trả lời là “có”. Sau khi bạn chạy chiến dịch quảng cáo một thời gian nhưng lại không đạt được kết quả mong đợi hoặc cần thay mới tệp khách hàng muốn hướng đến, bạn hoàn toàn có thể tiến hành điều chỉnh một số thao tác nhắm đối tượng tại trình quản lý quảng cáo Facebook. Để nắm chi tiết cách thực hiện việc này như thế nào, hãy theo dõi tiếp phần sau nhé!

Hướng dẫn cách chỉnh sửa đối tượng quảng cáo Facebook

Chỉnh sửa đối tượng quảng cáo Facebook sẽ bao gồm 2 bước cơ bản như sau:

Bước 1: Đầu tiên, bạn cần truy cập vào trình quản lý quảng cáo Facebook của mình.

hình ảnh

Bước 2: Bạn chọn chiến dịch quảng cáo mà mình muốn chỉnh sửa và nhấp vào biểu tượng chiếc bút nằm dưới chiến dịch đó.

hình ảnh

Bước 3: Cuối cùng, bạn điều chỉnh các dữ liệu như độ tuổi, giới tính, vị trí, sở thích và hành vi của nhóm khách hàng mà mình đang muốn nhắm đến.

hình ảnh

Như vậy, bài viết trên đã hướng dẫn cách chỉnh sửa đối tượng quảng cáo Facebook một cách đơn giản và chi tiết. Hy vọng đây sẽ là những thông tin giúp bạn xây dựng một chiến lược quảng cáo đạt hiệu quả nhất. Ngoài ra, nếu bạn tìm hiểu chi tiết hơn về cách chạy Facebook Ads tối ưu của các nhà quảng cáo hàng đầu, hãy tham khảo sử dụng ứng dụng Askany ngay. Tại đây, bạn có thể kết nối với các chuyên gia đã có nhiều năm làm quảng cáo Facebook, họ luôn sẵn sàng cho bạn những lời khuyên quý báu nhất nhé!