Mong Mod cho em nhờ vài hôm ạ !

Tình hình là mình vừa có cháu nhỏ , chổ làm thì lương 3 cọc 3 đồng không đủ trang trải ,…quá khó khăn nên mình xin nghỉ ở nhà , vay mượn thêm gđ bạn bè thuê một MB trên một đường nhỏ ở Q.PN-SG để mở một cửa hàng bán quần áo, giày dép thể thao (do mình thấy khu vực này tuy đường nhỏ , giá thuê có 3,5tr/th, nhưng người tập td rất đông ).

Không ngờ là mới mở được khoảng tuần thì có 2 ông mặc đồng phục vào và tự xưng là QLTT hỏi đủ thứ : giấy phép kd , hóa đơn mua hàng ,…tùm lum hết và mặt khó đăm đăm . Mình thì xưa giờ có biết sao đâu nên thần hồn mất thần vía , trình bày đủ thứ : em mới mở nên chưa đăng ký vì chưa biết bán buôn thế nào , hàng hóa thì em cứ ra chợ nhặt thấy cái nào đẹp thì lấy về bán thôi chứ không có hóa đơn ,… Thế mà 2 ông cứ bảo vậy là vi phạm , kd không phép , buôn bán không hóa đơn chứng từ nhé,....bla bla… nhiều lỗi vậy thì phạt có khi hơn chục triệu … Em nghe mà tá hỏa , trong lúc nói thì một ông thì nhìn quanh quất còn một ông cứ xòe 5 ngón tay vỗ đều lên đùi , đến khi em thấy thì hiểu ý nên đi vào vét bóp cả chẵn lẫn lẻ được nhõn 1 tr mang ra rón rén nhét vào cái cặp mở nắp vừa năn nỉ : mong các anh thông cảm , em cũng chỉ còn nhiêu thôi mấy anh bỏ quá dùm ,….vv…. Hai ông chắc cũng thông cảm nên ban ơn đứng dậy : Ừ thôi ! Lần này thì thông cảm nhé ! Rồi ra đi !

Mình thì thở phào , nghĩ chắc qua rồi , ai buôn bán chắc cũng chi vậy , lâu lâu một lần thôi thì coi như cắn răng bớt chút quà !

Ai ngờ đúng tuần sau , tức sáng hôm qua . Mình vừa mở cửa bày biện hàng xong thì có 2 ông khác cũng đồng phục giống bữa trước xông vào bảo là QLTT , kiểm tra lung tung , xốc cả hàng lên ,….lại bảo mình trình giấy má , hóa đơn ,…. Mình có đưa mấy cái hóa đơn mà chổ bán đưa cho thì các ông ý bảo HĐ này không hợp lệ , phải là hóa đơn do BTC phát hành còn nếu tự in thì phải có đăng ký gì gì đó , rồi bảo mình bán hàng nhái thương hiệu Ni , Adi ,…gì đó , không phép , không hóa đơn , …. giờ lập biên bản , tịch thu hàng và phạt .

Ôi ! chắc mấy mom không hiểu nổi cảm giác mình lúc đó , vừa ức vừa lo , mình chỉ muốn chết quách cho rảnh , sao khốn nạn thế chứ ! Nhưng nghĩ đến con , đến gđ ,… mình cắn răng cố năn nỉ các bác ý , ….. lại là cái bàn tay năm ngón xòe ra vỗ vỗ , mình cũng đành cắn răng vơ vét thêm chút vốn liếng cuối cùng 1 tr , ra lại nhét vào cái cặp mở nắp , … không ngờ ông ấy gạt ra bảo nhiều lỗi lắm , không thông cảm được , cứ biên bản đã , rồi một ông móc xấp giấy ra hỏi mình ghi ghi , chép chép , còn một ông vẫn cứ vỗ 5 ngón lên đùi . Các mom ơi , vốn liếng mình chỉ nhiêu đó , trong đó đa phần vay nợ , giờ mình phải làm sao hở Trời ! Bí bách quá , mình chạy vào gặp chị chủ nhà , trình bày và hỏi mượn ; cũng may ơn Trời , chị chủ tốt bụng cũng đưa thêm cho mình 1 tr nữa và bảo cứ ra năn nỉ . Mình cầm ra bỏ thêm vào và nói rõ : em thật lòng vay mượn khắp cả rồi , được hết 2 tr , mong các anh coi như nhận chút lòng mà thông cảm cho qua ….bla bla… Thế là 2 bác mặt giãn ra chút , e hèm , thôi thì thấy cũng mới , anh thông cảm , linh động cho qua đợt này . À với lại anh thấy 2 bộ đồ đá banh này cũng đẹp , thôi thì gói cho anh đi rồi tính tiền . Thưa các bác là không biết mặt em lúc ấy thế nào , nhưng em cũng ráng nặn nụ cười : thôi không đáng nhiêu , em biếu các anh làm quà .

Mình như con đần ngơ ngẩn từ qua đến giờ , lên mạng tìm hiểu thì toàn tin xấu , có được cái tin này :

http://phapluattp.vn/20130313034357454p0c1015/chu-tich-tinh-an-giang-qltt-trang-tron-qua-co.htm

nhiều cán bộ QLTT đến kiểm tra quầy thuốc Tây kết hợp phòng khám bệnh tư nhân của anh, “phán” là anh mướn bằng để bán thuốc. Sau đó họ đòi phạt 20 triệu đồng, nếu đưa 5 triệu đồng họ sẽ cho qua. “Tôi năn nỉ đưa 1 triệu đồng nhưng họ không chịu, đòi đóng cửa quầy thuốc nếu không chung đủ… Sau đó tôi phải đưa 5 triệu đồng, họ mới bỏ đi”

“Cán bộ QLTT vào tận nhà bếp lục lạo, kiểm tra. Không thấy gì họ ra ngoài cửa, nhìn lên bảng hiệu quầy thuốc rồi nói là chúng tôi kinh doanh sai địa điểm. Tên ấp mới đổi, tôi chưa kịp sửa họ cũng đòi “ghép tội”!”.

“Cán bộ QLTT đến kiểm tra không phát hiện lỗi gì thì đòi vô kiểm tra sau nhà. Họ vào lục lọi xem từng hộp thuốc, kéo dài cả giờ. Tôi định đưa ít tiền cho mấy ổng đi ăn cơm. Thế là họ đưa ra hai ngón tay. Tôi hiểu ý, đưa 2 triệu đồng để họ đi cho xong!”.

Khi QLTT kiểm tra không phát hiện lỗi gì thì một cán bộ cầm chai thuốc Choliver (trị gan mật), chỉ vào hình lá cây trên chai thuốc nói đó là thực phẩm chức năng. Ông phải dấm dúi đưa tiền.

Sợ quá , thế ra họ có quyền năng sinh sát vô hạn . Giờ mình phải làm sao ?:((

1- Nếu dẹp tiệm , thì tiền cọc , tiền thuê MB , tiền trang trí cửa hàng mất trắng . Hàng hóa đổ xôn thanh lý thì chắc coi như không còn . Mình thì thất nghiệp , thu nhập không có . Nợ nần thì làm sao , không chắc đùm túm ra đường trốn nợ ?

2- Còn nếu tiếp tục , mình chẳng có kinh nghiệm gì ngoài chịu khó , mà đi mua hàng mà hỏi hóa đơn “hợp lệ” thì giá sẽ thêm làm sao bán cho ai , có khi họ chẳng thèm bán cho mà lấy.

Mấy ông ấy mà 5 hay 7 tháng ghé một lần thì thôi coi như . Còn mà cứ nữa tháng , tròn tháng ghé thế này thì cũng cứ như ép mình phải chết . Thà có định kỳ định mức thì mình còn cân nhắc được hay không ! Ông mà ghé thì bới thế nào cũng có sâu , làm sao nói , nói thì chắc bằng dẹp -> cũng chết ! :((

………………………………………..

Mình rối quá , văn chương lại lủng củng , cám ơn các bố các mẹ đã đọc ! Mong các bố các mẹ đã buôn bán có kinh nghiệm tư vấn dùm mình . Mong lắm ạ ! @};-@};-@};-@};-