Đã bao giờ bạn nhìn thấy một thiết kế thật đẹp trên các trang mạng xã hội mà bạn cực kỳ mong muốn sở hữu, để rồi nhận ra bản thân không phù hợp với nó chưa? Bạn có thể nghĩ rằng do cơ thể mình không đẹp hay thiết kế không hợp phong cách của bản thân, nhưng thực ra, lí do có thể là vì bạn chưa biết cách phối đồ cho phù hợp với dáng người của mình mà thôi.

Cách xác định dáng người để phối đồDáng người phối đồ

Để xác định được dáng người, bạn hãy nắm được số đo cơ thể mình. Những chỉ số bạn cần đo bao gồm:

• Vai: Đo từ đầu vai bên phải căng dây trọn một vòng qua vai và trở về điểm ban đầu.
  • Ngực: Kéo thước dây từ một điểm sau lưng vòng qua nhũ hoa trọn một vòng quanh ngực và trở về điểm ban đầu.
  • Eo: Lấy số đo phần phía trên rốn, ở nơi nhỏ nhất của eo.
  • Hông: Kéo thước dây ở điểm ngay dưới xương hông vòng qua hông và trở về điểm ban đầu.

Cùng Gacsol Studio khám phá xem bạn thuộc tuýt dáng người nào nhé! Từ đó bạn có thể lựa chọn các phong cách mặc đồ phù hợp với dáng người của mình.

Dưới đây là 5 dáng người phổ biến nhất ta có thể dễ nhận biết.

Dáng người hình chữ nhật

Nếu tất cả các phần của cơ thể có cùng số đo thì bạn thuộc kiểu dáng người hình chữ nhật. Trong cuộc sống, những người có dáng hình chữ nhật hay được gọi là siêu mẫu hay mình dây. Đặc điểm dễ nhận diện dáng người hình chữ nhật là thường sẽ không nhìn thấy vòng eo.

hình ảnhDáng người hình chữ nhật

Dáng người đồng hồ cát

Trong các kiểu dáng người thì đồng hồ cát là dáng người được mơ ước nhất bởi họ có vòng mông, vòng ngực, vòng eo rất cân đối. Chưa kể, dáng đồng hồ cát có vòng mông và ngực cong tròn tự nhiên vô cùng cuốn hút.

hình ảnhDáng người đồng hồ cát

Dáng người hình tam giác ngược

Trong các kiểu dáng người thì dáng tam giác ngược sẽ kén trang phục. Họ thường sở hữu bờ vai rộng, trong khi hông, mông và đôi chân sẽ thon nhỏ. Ngoài ra, thông thường còn có phần bắp tay hoặc ngực khá to. Để khắc phục, nếu thuộc dáng người này bạn nên chọn quần, chân váy, đầm có thiết kế hông, mông rộng và xòe ra mới giúp cơ thể trông cân đối hơn.

hình ảnhDáng người hình tam giác ngược

Dáng người hình quả táo

Với người có dáng quả táo, vòng một thường sẽ lớn hơn so với hông, trong khi đó eo không nhỏ nên dẫn tới phần thân giữa không có điểm nhấn. Ngoài ra, tay và chân của dáng người quả táo sẽ thon nhỏ và tròn.

hình ảnhDáng người hình quả táo

Dáng người hình trái lê

Xác định dáng người quả lê rất dễ vì trọng lượng sẽ tập trung vào phần dưới. Hông thường rộng hơn vai và ngực, phần vai tròn và dốc, vòng eo nhỏ. Một đặc điểm dễ nhận thấy nhất ở dáng người quả lê là mông và đùi khá đẫy đà, tròn đầy. Do đó, khi tăng cân, bạn dễ nhận biết vì vòng mông và đùi sẽ tăng lên nhiều nhất.

Để chọn trang phục, người thân hình quả lê hãy bỏ qua những chiếc áo ôm sát phần trên. Thay vào đó là lựa chọn mẫu áo có phần vai bồng hoặc độn vai cùng với quần jean skinny sẽ giúp bạn khoe ra cặp đùi, dáng người hiệu quả nhất.

Từ đó, bạn có thể biết mình thuộc kiểu dáng người nào để lựa chọn trang phục phù hợp với mình không chỉ thế còn có thể biết những khuyết điểm của bản thân để cải thiện. Có thể luyện tập thể thao để cải thiện vóc dáng càng ngày đẹp hơn.

hình ảnhDáng người hình trái lê

Xem thêm cách phối đồ phù hợp