Nửa năm qua, em có làm TTS cho một công ty, dù làm TTS nhưng cũng được đảm nhiệm những công việc của NV chính thức. Tuy nhiên sau gần nửa năm, em lại thấy thích MKT, em dự định vừa làm chính thức kiếm tiền để học MKT nên em quyết định nghỉ việc vì công việc tại công ty cũ chiếm quá nhiều thời gian. Sau khoảng gần 2 tháng thất nghiệp chưa tìm ra đc một công việc mới nào để có thể tự nuôi bản thân và kiếm tiền học MKT.

Trong lúc đó em lại thấy rất nhớ công ty cũ, dù đôi lúc cv áp lực nhưng chị quản lí của em cực kì tốt, những Anh/Chị khác thì luôn hỗ trợ em hết mình. Em gần như xem đó là ngôi nhà thứ hai của mình.

Có 1 lần em đi học việc 1 tuần cho công việc mới, em nhớ quay quắt công ty cũ, em cứ liên tục so sánh cv mới với công ty cũ và em quyết định k tiếp tục. Nên em đã thất nghiệp 2 tháng và vẫn k tìm đc việc. Gia đình thì gây áp lực, nói rằng cv cũ quá tốt, mức lương cũng khá. Nên ba mẹ luôn có ý định khuyên em xin vô lại công ty cũ.

Sau những tác động và một phần do bản thân muốn, em đã muối mặt gửi mail cho bộ phận HR xin quay lại. Em cũng có nt cho chị quản lí nói rằng em xin quay về. Chị cũng nói chưa có việc thì quay về học hỏi thêm, và chị sẽ hỏi HR thử xem. Em cũng ngại lắm, vì lúc đi mình hùng hổ lắm, dù mọi người có can ngăn, nói em chưa có kế hoạch cụ thể thì khi nhảy việc khó lắm. TRước khi nghỉ, mọi người cũng có hỏi em có muốn được đề cử lên NV chính thức không hoặc là sau này nghỉ thì có muốn quay lại không, em quả quyết là không vì lúc đó tự tin rằng mình có thể làm những gì mình muốn, nhưng nghỉ rồi mới biết, thị trường lao động bên ngoài rất khó khăn. Còn tổ chức tiệc chia tay linh đình nữa chứ.

Khi xin quay trở lại, em cực kì ngại và xấu hổ, vì cảm thấy mình không chuyên nghiệp chút nào.

Thật đúng là, không biết làm sao đối mặt với mọi người trong công ty nếu được quay về nữa.