Chào cả nhà,

Hôm nay, vào qua web thấy chị em hỏi quá trời về học tiếng anh nói chung cho con cái và nâng cao tiếng anh bản thân nên em chia sẻ kinh nghiệm từ bản thân em.

Bản thân em cũng không phải là mù chữ hay mất gốc, cũng giao tiếp được cơ bản nhưng quan trọng là chỗ làm đòi bằng cấp nên năm ngoái em cũng có đi học Tiếng anh IELTS để lấy cái bằng về cho đẹp. Đi học ở một số trung tâm lớn ở Hn vì thấy họ cam kết cam đoan nhưng đi học xong là thôi vỡ lẽ. Họ chỉ quan tâm mình đăng kí bao khóa, rồi họ chia thành các khóa nhỏ lẻ để kiếm tiền thêm. Thế nên, lần đầu dại dại, nộp mất 15tr rưỡi cho mấy tháng học nhưng học xong, cam kết đầu ra chẳng thấy, chỉ thấy là mời chị học lên khóa trước. Khi lên hỏi thì nhân viên bảo là: chị đã qua bài kiểm tra cuối kì rồi nên là chị lên học tiếp mà rõ ràng, bài kiểm tra cuối kì không phải là bài đầu ra IELTS ( bài kiểm tra tí từ vựng, ngữ pháp rồi nói cơ bản, mình k học cũng nghĩ qua). Thế mà bên đó cam kết đầu ra IELTS sau khóa. Sau khi 2 lần không được, em bỏ cuộc.

Rồi lại mò đi tìm chỗ khác. Được đứa bạn giới thiệu học ở trung tâm này vì học phí cũng mềm và thầy giáo nó dạy cũng hay . Tuy nhiên, đi học thì mới phát hiện ra là thầy giáo dạy đứa bạn mình chỉ dạy những lớp có cam kết đầu ra ( chọn gv giỏi đó để chăm sóc tốt), trong khi mình chỉ học 1 khóa nên không được học. Thế là niềm tin mất hết vào trung tâm vì bây giờ trung tâm cạnh tranh nhau ghê quá.

Thế rồi, may đứa bạn mình có xin được sdt của thầy kia nên mình gộp nhóm nho nhỏ 5 bạn để đỡ chi phí. Tính ra chi phí vừa rẻ lại được đảm bảo (học được thầy đảm bảo hỗ trợ 1 năm) nên đi thi xong là ngon lành cành đào luôn. Thế nên, mình nghĩ các mẹ nên theo em:

1. Cho con cái học thì thay vì tìm trung tâm, tìm nhà thầy cô nào mà trực tiếp gửi gắm con mà học để mình còn tin tưởng

2. Nếu không thì lập cái nhóm mấy đứa bằng tuổi và sức lực cùng con để cho tiết kiệm được tiền, mình quản được chất lượng và trực tiếp thương lượng với giáo viên

Em xin hết