Mình chưa thấy thông tin về sự phát triển của bé 2 tuổi nên mạn phép lập topic này vì mình đang rất quan tâm. Bé nhà mình được 2 tuổi rồi. Bé chậm nói ạh, đến tận 18 tháng chỉ nói được từ "xe". Mình đã định đưa bé đi khám rồi đấy.:38:. Hiện giờ bé biết nói rồi nhưng chỉ nói được 2 từ như "má ơi, xe hơi, đồng hồ, ba ăn, chào má....". Chưa biết nói tròn cả câu. Chưa hiểu lắm những từ cảm xúc như thương, buồn, vui, giận... Chưa biết nghe trả lời điện thoại...

Bé ít biết bày tỏ cảm xúc thương mẹ. Thỉnh thoảng (như những ngày nghỉ dài chỉ ở với mẹ) thì bé mới quấn mình và hôn hít (Bình thường sau khi làm xong hết việc mình chơi với bé khoảng 3 tiếng ngày). Còn b.thường thì hỏi "con có thương má ko" con mình chỉ trả lời "chương:101:" vậy chứ ko biết bé có hiểu ko nữa. Bảo hôn thì mời hôn chứ ko tự động bày tỏ đâu.

Bé có thể dùng muỗng ăn cơm nhưng chưa rành lắm, có thể đạp xe đạp, thích chơi với bạn, sai vặt được, nói biết nghe lời, leo lên và xuống cầu thang, biết bấm mở các thiết bị điện tử, nhớ tên hết những người họ hàng, biết hình tròn, vuông, tam giác, màu trắng đen...

Trên đây là khái quát về bé của mình. Theo như mình thì bé mình hơi chậm. Những bé 2 tuổi mà mình biết nói rất rành, có thể hát đọc thơ vanh vách, có những câu nói xử xự rất rành rõi, biết đếm, phân biệt màu sắc...

Đọc các tài liệu về kỹ năng bé lên 2 thì chung chung. Nhìn nhũng bé xung quanh mà đánh giá thì hơi chủ quan vậy nên mình muốn trao đổi thông tin của các mẹ có con cùng tuổi.:570:

Sẵng đây mình cũng mong các mẹ góp luôn các trò chơi cho bé lên 2. Kiểu vừa chơi vừa dạy cho bé ấy.

Mong các mẹ đóng góp để con em chúng ta cùng tiến bộ hơn:92: