Em xin chào các bố mẹ trong cộng đồng của mình. Hôm nay em xin phép được chia sẻ câu chuyện của đứa cháu họ nhà em. Thật sự em khá là bức xúc vì dù gì cháu nhà em cũng thương cũng xem như con mình mà nghe thấy tin thế này làm sao mà bình tĩnh được đây. Cháu nhà em nay cũng 7 tuổi rồi, đang theo học lớp 1. Thì dù con đã lớn nhưng tâm hồn có vẻ vẫn còn nhỏ hơn với số tuổi của con hiện tại nhưng gia đình anh mình cũng phát hiện sớm và đưa đi chữa trị thì tinh thần của con cũng ổn định được hơn nhiều rồi ạ. Thì gần đây mình và chị dâu có đưa đón cháu nó đi học thì thấy có bạn lớp trên vừa đi vừa túm cổ giật tai con. Mà lúc đầu thì không biết cho đến khi làm rõ sự tình thì mới biết đây không phải lần đầu và gia đình cũng phản ánh với cô giáo chủ nhiệm của cháu nhưng cũng không ăn thua gì. Quan trọng là khi mình nói chuyện và hỏi thì cháu lại khá nhút nhát và rụt rè không dám nói gì cả, khổ thân cháu cực kỳ vì có hỏi thì con cũng chỉ cười ngây ngô nói con không biết, hỏi là ai cũng không biết. Thật sự thì gia đình em cũng chỉ mong là cho con đi học để con cháu có thể được hòa nhập với các bạn để rồi tiến bộ hơn chứ cũng không có mong ước gì quá là cao xa về cháu cả. Giờ nhìn cháu mình cứ ngây ngô, rồi còn nhỏ mà nhiều thứ không thể tự bảo vệ hay nhận thức được mình bị bắt nạt thế thật sự em rất xót xa các bác ạ. Nhiều lúc nghĩ giá như mình cắt được phần nào của mình đắp vào người cho cháu của mình để cháu mình có thể tự bảo vệ chính mình và  không để ai làm tổn thương mình Các bố mẹ có kinh nghiệm nào trong việc con tự kỷ đi học bị bắt nạt thế này không làm ơn tư vấn giúp em với. Em cảm ơn rất nhiều