Mẹ nào chưa biết cách nấu xôi gấc truyền thống thì cứ vào đây học hỏi, đảm bảo các bước thực hiện đơn giản nhưng thơm ngon không kém ngoài hàng đâu ạ.

Thằng con em thích ăn xôi gấc lắm, cứ mỗi sáng chở đi học là nó nằng nặc đòi ghé mua xôi gấc ở lề đường. Tất nhiên thấy con ăn được là điều đáng mừng nên mấy lần đầu em cũng mua không chút e ngại, rồi cứ đưa cho con mang vào trường ăn. Thế nhưng, sau này mới để ý kỹ chỗ em hay mua xôi không đảm bảo vệ sinh, chẳng những lấy giấy báo gói mà xôi cũng có màu đậm hơn thông thường, trong khi hồi nhỏ em nhớ ngoại hay nấu xôi gấc nhìn màu tự nhiên lắm. Vì vậy, em sợ người ta dùng phẩm màu tẩm hóa chất gì độc hại nên không dám mua cho con ăn nữa.

Vậy là mấy bữa không được ăn, thằng nhỏ cứ thèm, đòi miết thôi. Thấy tội con quá, em nghĩ hay là lên mạng xem có cách nấu xôi gấc truyền thống nào đơn giản không. May sao gặp đúng trang hướng dẫn tận tường, em làm theo cách nấu xôi gấc truyền thống đó mà thành phẩm hơn cả mong đợi luôn ạ, trộm vía thấy con ăn ngon miệng lắm.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Nguyên liệu

- 1 quả gấc chín.

- 500g gạo nếp cái hoa vàng.

- 50ml nước cốt dừa.

- Đường.

- Muối.

- Rượu trắng.

Cách làm

Bước 1: Ngâm gạo nếp trong nước, sau 6 tiếng vo thật sạch rồi để ráo nước.

hình ảnh

Bước 2: Bổ đôi quả gấc, nạo lấy phần thịt bên trong ướp rượu. Đây là bí quyết để màu gấc đẹp hơn, nấu xôi ngon hơn.

Bước 3: Trộn gấc và gạo nếp vào nhau, xóc đều cùng chút muối trắng, 1 thìa canh đường.

hình ảnh

Bước 4: Bắc nồi lên bếp, cho gạo nếp vào và dàn đều, hấp tầm 40-45 phút là được. Lưu ý, trong quá trình hấp, thỉnh thoảng các mẹ nhớ mở vung dùng đũa đánh đều để tránh gạo bị nén.

Bước 5: Khi xôi đã chín thì rưới nước cốt dừa vào rồi đánh đều lên, để trên bếp tầm 5 phút nữa.

Bước 6: Tắt bếp, cho xôi ra đĩa là các mẹ đã hoàn thành bước cuối cùng của cách nấu xôi gấc truyền thống rồi ạ.

Chúc cả nhà ngon miệng với món xôi gấc mẹ nấu nhé!

Nguồn: thông tin tổng hợp