Trời nóng nực, mẹ hãy học cách làm nước đá me ngon, uống giải nhiệt là không món nào sánh bằng luôn ạ.

-> Cách nấu chè dưỡng nhan hạt chia cho vị ngọt thanh mát, giải nhiệt làm đẹp da

Mấy nay em về quê ngoại trốn dịch, phải nói ở đây yên bình thích lắm ạ. Mà cái làm em hứng thú hơn đó là vườn cây nhà ngoại, đặc biệt là cây me. Không hiểu sao từ nhỏ em đã ghiền ăn me rồi, trong khi cả nhà ai cũng chê chua nên cây dường như quanh năm chỉ để trưng, không ai bẻ quả nào ăn hết, nên đợt này em được ăn thỏa thích luôn. Tuy nhiên, ăn không mãi cũng ngán, thế là em lên mạng học cách làm nước đá me ngon, uống mỗi ngày đã lắm ạ. Mẹ nào cũng ghiền me như em thì coi cách làm nước đá me ngon luôn đi nhé, uống giải nhiệt mùa này là khỏi chê luôn.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Nguyên liệu

1kg me chín.

1kg đường cát trắng.

2 trái thơm.

Đậu phộng rang.

Cách thực hiện

Bước 1: Thơm gọt vỏ, bỏ cùi, sau khi rửa sạch thì băm thật nhuyễn.

hình ảnh

Bước 2: Cho me vào nước lạnh dằm nát, kế đến dùng đồ lọc để lọc hột và cặn, lấy phần nước cốt.

Bước 3: Bắc chảo lên bếp, cho nước cốt me, thơm, đường vào chảo và vặn lửa nhỏ đảo đều tay, khuấy nhẹ đến khi sền sệt thì tắt bếp. Để nước me đậm đà, dễ uống hơn, các mẹ có thể thêm ít muối.

hình ảnh

Bước 4: Chờ nước cốt me nguội hẳn thì cho vào hũ cất trong tủ lạnh. Mỗi lần uống, các mẹ lấy một muỗng lớn cho vào ly, khuấy với tí nước ấm cho tan, đập đá vụn vào, thả thêm vài hạt đậu phộng rang là hoàn thành cách làm nước đá me ngon rồi nhé. Các mẹ nhớ uống thường xuyên để giải nhiệt, bổ sung nước, giúp cơ thể khỏe lên rất nhiều đấy ạ.

Nguồn: thông tin tổng hợp