Tẩy trắng răng là phương pháp thẩm mỹ nha khoa được nhiều người ưa chuộng để sở hữu hàm răng trắng sáng rạng rỡ. Tuy nhiên, một số người gặp phải tình trạng ê buốt răng sau khi tẩy trắng, gây khó chịu và ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống.

Nguyên nhân răng bị ê buốt sau khi tẩy trắng

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng tẩy trắng răng bị ê buốt, bao gồm:

• Thuốc tẩy trắng: Các chất làm trắng răng như hydrogen peroxide hoặc carbamide peroxide có thể len lỏi vào ngà răng qua các ống ngà lộ ra, kích thích dây thần kinh cảm giác gây ra cảm giác ê buốt.
  • Mòn men răng: Quá trình tẩy trắng có thể khiến men răng mỏng đi, khiến ngà răng lộ ra và nhạy cảm hơn với các kích thích nóng, lạnh, chua, ngọt,...
  • Tình trạng răng miệng: Những người có răng nhạy cảm, mòn men răng, viêm nướu,... có nguy cơ cao bị ê buốt sau khi tẩy trắng hơn so với những người có răng miệng khỏe mạnh.
  • Kỹ thuật tẩy trắng không phù hợp: Nếu kỹ thuật tẩy trắng không phù hợp hoặc thực hiện quá mức có thể gây tổn thương men răng và ngà răng, dẫn đến ê buốt.

Cách khắc phục tình trạng răng ê buốt sau khi tẩy trắng

Để khắc phục tình trạng răng ê buốt sau khi tẩy trắng, bạn có thể áp dụng một số biện pháp sau:

• Sử dụng kem đánh răng dành cho răng nhạy cảm: Loại kem đánh răng này chứa các thành phần giúp giảm ê buốt và bảo vệ ngà răng.
  • Sử dụng nước súc miệng dành cho răng nhạy cảm: Nước súc miệng này cũng có tác dụng giảm ê buốt và làm dịu nướu.
  • Hạn chế các thực phẩm, đồ uống kích thích: Tránh các thực phẩm, đồ uống nóng, lạnh, chua, ngọt, cay,... vì có thể làm tăng cảm giác ê buốt.
  • Chườm đá lạnh: Chườm đá lạnh lên má trong khoảng 15-20 phút mỗi lần, vài lần mỗi ngày để giảm ê buốt.
  • Uống thuốc giảm đau: Nếu tình trạng ê buốt quá dữ dội, bạn có thể sử dụng thuốc giảm đau theo chỉ định của bác sĩ.
  • Tái khám nha khoa: Nếu tình trạng ê buốt kéo dài hơn một tuần hoặc không cải thiện sau khi áp dụng các biện pháp trên, bạn cần tái khám nha khoa để được bác sĩ kiểm tra và điều trị phù hợp.

Lưu ý khi tẩy trắng răng để hạn chế tình trạng ê buốt

Để hạn chế tình trạng răng bị ê buốt sau khi tẩy trắng, bạn nên lưu ý một số điều sau:

• Lựa chọn nha khoa uy tín: Nên lựa chọn nha khoa uy tín với đội ngũ bác sĩ tay nghề cao, giàu kinh nghiệm để đảm bảo quy trình tẩy trắng răng được thực hiện đúng kỹ thuật và an toàn.
  • Thông báo tình trạng răng miệng cho bác sĩ: Cần thông báo cho bác sĩ về tình trạng răng miệng của bạn, bao gồm răng nhạy cảm, mòn men răng, viêm nướu,... để bác sĩ có thể lựa chọn phương pháp tẩy trắng phù hợp.
  • Chăm sóc răng miệng kỹ lưỡng: Sau khi tẩy trắng răng, bạn cần chăm sóc răng miệng kỹ lưỡng hơn bình thường để bảo vệ men răng và hạn chế tình trạng ê buốt.

Tẩy trắng răng là phương pháp hiệu quả để giúp bạn sở hữu hàm răng trắng sáng rạng rỡ. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý về những nguyên nhân và cách khắc phục tình trạng răng bị ê buốt sau khi tẩy trắng để đảm bảo an toàn và đạt được hiệu quả tốt nhất.