Nghĩ tới cái cảnh làm dâu sống chung với mẹ chồng mà em ngao ngán tận cổ các chị ạ. Không biết mẹ chồng của mọi người thế nào chứ bà nhà thực sự ltrên đời chỉ có 1. Nói ra lại bảo con dâu hỗn láo nói xấu mẹ chồng nhưng thực sự sống cùng bà em mệt mỏi ức chế không tả nổi. Cũng chỉ vì không có điều kiện, cưới xong nghèo quá chưa mua được nhà nên em buộc lòng phải sống chung.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Nhà chồng em rộng lắm, 5 tầng, mỗi tầng 70m vuông mà chỉ có 2 ông bà ở. Em gái chồng em đã lập gia đình ở riêng. Ngay sau cưới, mẹ chồng em quy định luôn mỗi tháng em phải đưa bà 4 triệu để lo chi tiêu ăn uống.

Được vài tháng đầu em đưa tiền bà vui vẻ không nói gì nhưng sau cứ thi thoảng ngồi trong mâm cơm bà lại thở dài bóng gió bảo:

“Lương lậu không tăng mà thực phẩm thì lên giá chóng mặt. Không biết phải làm gì cho lại với cảnh sống này”.

Mẹ chồng em hay mượn gió bẻ măng kiểu ấy, em sống cùng hiểu ý rồi lên hôm sau lại đưa thêm cho bà vài trăm hoặc một triệu. Nói thật, vợ chồng em chỉ ăn bữa tối ở nhà, cuối tuần thì hay về ngoại, thi thoảng em còn chủ động mua thêm thức ăn thay bà thì 4, 5 triệu ấy gửi mẹ chồng có mà tiêu thoải mái xông xênh. Vậy mà bà cứ bóng gió kêu thiếu tiền khiến em phát mệt.

Khổ nhất là thời gian này dịch bùng phát, công việc làm ăn của vợ chồng em gặp không ít khó khăn, thu nhập kém đi rất nhiều. Chồng em làm sale không bán được hàng không có doanh số thì không có lương, em may mắn không mất việc nhưng lương tháng cũng bị giảm 20 %. Cũng vì không có tiền mà hai vợ chồng đành kế hoạch chưa dám sinh con. Mẹ chồng em không hiểu cho các con nên vẫn vừa giục dâu chửa đẻ, vừa suốt ngày ca thán tiền bạc.

2 tháng nay công ty trả lương chậm nên em cũng phải khất tiền ăn của mẹ chồng. Tháng trước em gửi chậm 5 ngày, bà khó chịu cứ ra vào bảo bọn em lật lọng, muốn ăn nhưng không muốn đóng tiền. Hôm nhận lương em vội vàng mang đưa bà gấp mới yên thân.

Tháng này lương em lại muộn mất 3 ngày chưa được trả. Mặc dù em cũng nói qua với mẹ chồng nhưng bà vẫn tỏ vẻ hằn học không tin, ý bảo em lừa bà giữ tiền để tiêu. Tối qua đi làm về, vợ chồng em dọn dẹp, tắm giặt xong xuống ăn cơm. Ai ngờ 2 đứa còn chưa kịp ngồi vào mâm mẹ chồng đã bảo:

“2 đứa chưa đóng tiền ăn tôi chịu không đào đâu ra tiền nên không nấu suất của anh chị đâu”.

Vợ chồng em tẽn tò vừa tủi vừa cực thân đành đưa nhau lên tầng nằm. Đấy, mẹ chồng em tính toán thế đấy các chị ạ. Giá như không có dịch, công việc của chồng em ổn hơn chút là em thuê nhà ra ở riêng chứ không muốn sống cảnh này nữa.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết