Lạ lắm các mẹ, mấy ngày nay bướm cứ bay vào nhà em đậu lâu thật lâu rồi mới bay đi. Đáng ra em không có để ý mà do thằng con em chỉ, nó bảo: “Mẹ ơi, con bướm này bay vào nhà mình lần thứ 3 rồi đó”. Nghe xong em chợt nhớ lời ông bà ngày xưa, khẳng định động vật vào nhà là có điềm báo, lành hay dữ thì còn tùy thuộc đó là loại động vật nào. Vậy nên, em liền lên mạng tra xem thì biết được tận tường ý nghĩa của bướm bay vào nhà rồi thở phào nhẹ nhõm các mẹ ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Con bướm

hình ảnh

Nhiều người thấy bướm bay vào nhà thì lập tức xua đuổi, nhất là những con có màu sắc tối vì cho rằng sẽ không may mắn. Thế nhưng, sự thật hoàn toàn ngược lại, bởi bướm tượng trưng cho những điều tốt lành. Cụ thể, nếu bướm có màu sắc tươi sáng bay vào nhà thì sẽ có tin vui liên quan đến tình yêu, còn màu tối như xám hay đen là liên quan đến nghề nghiệp hoặc công việc kinh doanh đấy ạ.

Con ong

hình ảnh

Tương tự, khi con ong bay vào nhà cũng không hẳn là điều xấu. Theo Phật giáo, nếu ong mật xây tổ trong nhà thì nghĩa là gia đình đó đã kết thiện duyên cùng với chúng. Những con ong đến để báo ân, tượng trưng cho hạnh phúc mỹ mãn, mùa màng bội thu và luôn gặp may mắn.

Chưa dừng lại ở đó, đối với nhà nào kinh doanh thì càng tốt lành hơn, bởi sự xuất hiện của ong mật sẽ mang đến may mắn, buôn bán thuận lợi, từ đó cuộc sống gia đình cũng đầm ấm, sung túc hơn. 

Con chó

hình ảnh

Bên cạnh đó, việc một con chó đi lạc vào nhà cũng được xem là may mắn và các mẹ hãy dựa vào màu sắc của nó mà đánh giá nhé. Nếu như chó màu trắng thì dự báo sắp tới trong nhà sẽ có một tình yêu đẹp, lãng mạn và bất kỳ màu khác thể hiện sự thịnh vượng, hạnh phúc. Vậy nên, nhiều người còn cầu mong được chó đến nhà thay vì một số người cuống cuồng lên đánh đập, xua đuổi đấy ạ.

Con rùa

hình ảnh

Mặc dù không phổ biến nhưng cũng cần kể đến, khi rùa tự dưng bò nhà là điều hết sức hên. Vì ông bà ta quan niệm, rùa là loài vật trấn giữ, ngăn cản việc chết chóc, đuổi đi điềm gở và mang về sự may mắn. Cho nên, rùa tự tìm đến nhà cũng báo hiệu sắp có quý nhân trợ giúp, công việc thuận lợi, sự nghiệp hanh thông đấy các mẹ ạ.

* Thông tin mang tính chất tham khảo

Nguồn: thông tin tổng hợp