Những thói quen xấu của bố có thể ảnh hưởng tiêu cực đến sự phát triển thai nhi, vậy nên nếu thương con thì các ông bố đừng có những thói quen sau đây nhé.

Các mẹ ạ, hôm nay em mừng lắm vì cuối cùng chồng em đã chịu bỏ thuốc lá rồi. Hồi xưa lúc mới yêu, em cũng đã khuyên việc nên bỏ thuốc lá đi rồi em mới chịu cưới ổng, vậy mà ổng cứ nói cưới em về rồi anh sẽ bỏ thuốc ngay thôi mà. Rồi đến khi cưới về em có đề cập lại, ổng lại nói với em là em cứ có bầu đi rồi anh bỏ. Cho đến bây giờ em bầu được 5 tháng rồi mà ổng vẫn cứ trơ cái mặt ra để hút thuốc, không bận tâm đến lời hứa năm xưa. Thế là hôm nay em đưa cho ổng xem cái bài viết người ta nói về những thói quen xấu của bố sẽ gây ảnh hưởng đến thai nhi, ổng mới gật gù nói một câu làm em nức lòng:

- Thôi thì bây giờ vì con, anh sẽ gác sở thích hút thuốc dù trong lòng rất buồn và khó chịu.

Em nghe xong mà mát hết cả ruột gan các mẹ ạ. Mẹ nào đang mang thai mà các ông bố cũng có những thói quen xấu dưới đây thì nên khuyên họ bỏ ngay đi nhé.

Tần suất khi “yêu”

9 tháng 10 ngày vợ mang thai, có thể nói các ông bố cũng rất khó kiềm chế được chuyện ấy. Tuy nhiên đây là việc hết sức phải cẩn thận bởi nếu quan hệ liên tục, quá nhiều, động tác mạnh bạo đặc biệt trong 3 tháng đầu và 3 tháng cuối sẽ dễ dẫn đến tình trạng sảy thai. Một lưu ý hết sức tế nhị là nếu ông bố nào có nhu cầu tình dục quá cao hoặc mới lạ thì nên bắt đầu thay đổi để đảm bảo những điều tốt nhất cho con nhé.

Hút thuốc lá gây hại cho thai nhi

Hút thuốc lá là một trong những thói quen thường thấy ở nhiều ông bố. Tuy nhiên các ông bố không biết rằng người bị hít khói thuốc lá thụ động sẽ ảnh hưởng nhiều hơn là người hút thuốc lá trực tiếp. Mà khi thai nhi còn nhỏ, sức đề kháng còn non yếu, khi hít phải khói thuốc thụ động qua mẹ bầu sẽ gây ảnh hưởng nghiêm trọng tới sự phát triển thai nhi. Cảnh báo đáng sợ hơn khi một nghiên cứu cho rằng khói thuốc có thể gây ra những biến chứng nguy hiểm cho thai nhi như: Khả năng cao bị mắc hen suyễn bẩm sinh, tăng nguy cơ mắc bệnh ung thư, dị tật bẩm sinh, dễ bị sảy thai… Vậy nên ông bố nào ghiền thuốc lá thì nên bỏ dần đi nhé.

Môi trường làm việc độc hại

Đây là vấn đề cực kì quan trọng để quyết định đến thai nhi. Ví dụ bố làm việc trong môi trường nhiều hóa chất độc hại, hay phải tiếp xúc với hóa chất hoặc các sóng từ điện tử có thể làm tăng nguy cơ dị tật cho thai nhi, bởi các tác nhân này gây ảnh hưởng rất lớn tới chất lượng tinh trùng. Chính vì thế, khi người bố xác định muốn có con, hãy chuyển đổi nơi làm việc để giúp thai nhi được phát triển khỏe mạnh và bình thường nhé.

Không quan tâm tới mẹ bầu

Khi vợ có bầu, bố đừng hời hợt với họ nhé, bởi nếu mẹ bầu buồn đồng nghĩa với việc thai nhi cũng bị ảnh hưởng đấy ạ. Ngược lại nếu mẹ bầu được yêu thương, chăm sóc, cảm xúc của họ sẽ tương thông với thai nhi… điều này ảnh hưởng không nhỏ tới quá trình phát triển của thai nhi. Thậm chí đôi khi sự căng thẳng, stress lâu ngày của mẹ bầu tích tụ, nó có thể gây sảy thai đấy.

Nhân đây em cũng liệt kê luôn một số thực phẩm quý ông nên tránh để giúp tinh trùng người bố chất lượng để sinh ra những đứa con khỏe mạnh nhé.

- Rượu bia: Những người uống rượu bia chỉ đạt mức 12 % so với tinh trùng bình thường và khỏe mạnh ở người không uống rượu, đồng thời chất athenol trong rượu làm co thắt mạch máu và teo tinh hoàn, ảnh hưởng không tốt đến chức năng sản sinh tinh trùng, gây vô sinh hoặc khiến đứa trẻ sinh ra bị dị tật.

- Đậu nành: Sử dụng đậu nành hay các sản phẩm từ đậu nành quá nhiều là nguyên nhân làm tinh trùng yếu đi.

- Đường: Nam giới sử dụng thực phẩm chứa nhiều đường sẽ gây ra rối loạn chức năng từ đó các cơ quan không được liên kết chặt chẽ, giảm khả năng sinh lý.

- Muối: Ăn quá nhiều muối mặn sẽ dẫn đến ảnh hưởng tới chức năng cương cứng.

Hy vọng qua những liệt kê về thói quen xấu của bố ở trên thì các ông bố sẽ nghiệm ra được những điều mà mình nên làm và không nên làm để tránh ảnh hưởng đến sự phát triển thai nhi nhé!

Xem thêm clip: