Ngày hôm nay e xin chia sẻ với các mẹ cách chăm sóc da dầu mùa hè hiệu quả mà hiện tại em đang áp dụng cách chăm sóc da dầu mùa hè này(da em bị dầu, nhưng em bán mỹ phẩm nên cũng biết cách chăm sóc da khá tốt ^^).

Da dầu là một vấn nạn rất phổ biến hiện nay, nó gây khổ sở cho chị em nhất là vào mùa hè vì mụn mủ, mụn bọc, mụn đầu đen, lỗ chân lông to, da xỉn, sạm màu...

Da dầu có một ưu điểm duy nhất đó là tốc độ lão hóa collagen chậm hơn so với các loại da khác, vì vậy ở cùng độ tuổi nhưng người da dầu thường ít nếp nhăn hơn, ít vết nám hơn so với da thường và da khô.

Cách chăm sóc da dầu mùa hè của em là kết hợp cả cách làm thiên nhiên và sử dụng mỹ phẩm, nhưng mỹ phẩm em dùng thì em khuyên các chị là chỉ dùng mỹ phẩm từ thiên nhiên, không chứa paraben, SL, sử dụng hệ tự nhiên... sẽ không bào mòn da và về lâu dài không có tác dụng phụ (Có các thương hiệu mỹ phẩm thiên nhiên như Eliza cosmetic Vietnam, the faceshop, các sản phẩm của shiseido, ohui..)

Bước 1: Sử dụng SRM Kiểm soát nhờn, trên thị trường hiện nay quảng cáo rầm rộ thì có các loại bình dân như acnes, nivea, ponds nhưng đây không phải là mỹ phẩm thiên nhiên và sử dụng hệ xà phòng, về lâu dài thì không thân thiện với da. Các mẹ nên sử dụng các mỹ phẩm từ thiên nhiên, không chứa paraben, sl,.... Với làn da nhiều mụn thâm, mụn đầu đen thì nên sử dụng srm trà xanh bùn non, tinh chất bùn non giúp thanh lọc, tái tọc da, làm sáng da, hết mụn đầu đen.

Bước 2: Sau khi rửa mặt sạch sử dụng nước hoa hồng có chứa collagen vừa giúp kiểm soát nhờn vừa làm căng da và cung cấp collagen cho da căng mịn - 1 phương pháp chăm sóc da dầu mùa hè và dưỡng da lâu dài.

Bước 3: Khi da có dầu, sử dụng giấy thấm dầu, hiện có giấy thấm dầu Jomi của Nhật dùng rất tốt, thấm rất nhanh.

Bước 4: Tuần 3 lần đắp mặt nạ trà xanh, mua trà xanh về đun lên rồi lấy bã đắp hoặc dùng nước trà xanh rửa mặt.

Bước 5: Tuần 2 lần tẩy sạch tế bào chết.

Ngoài ra, đây là bí quyết của em, tuần 2 lần em xông mặt bằng tinh dầu oải hương, vừa thư giãn vừa hạn chế dầu nữa.

Chăm sóc da, chăm sóc da dầu mùa hè là cả một quá trình, và em xin khuyên thật lòng là các mẹ nên biết lựa chọn sản phẩm tốt cho sức khỏe của mình bằng các sản phẩm đến từ thiên nhiên, hiện tại em đang sử dụng các sản phẩm dưỡng da của mỹ phẩm thiên nhiên Eliza. Còn về chăm sóc tóc, tóc em cũng hơi nhiều dầu, trước dùng sản phẩm của pháp nhưng ở pháp họ cũng chuộng những sản phẩm nhẹ dịu nên không hợp với tính chất da tóc của em nên em chuyển hẳn sang dùng clear mà không cần dùng xả, tóc vẫn bóng như dùng xả ^^, thi thoảng thì dùng chanh để gội đầu, cũng rất thơm mà sạch.