Bạn đang tìm kiếm các thủ thuật SEO đã được chứng minh để áp dụng với dự án SEO của mình. Tuy nhiên trong bài viết này Bạn sẽ tìm được thông tin về các “Thủ thuật SEO không nên áp dụng” trong dự án SEO của Bạn. Theo mình những thông tin về các việc không nên làm hữu ích hơn cả những việc nên làm.

hình ảnhThủ thuật SEO 

Dưới đây là 1 số thủ thuật SEO mình khuyên KHÔNG nên làm -> đó là gì?

Nhồi nhét từ khóa với ý nghĩ rằng sẽ tăng được xếp hạng trong kết quả tìm kiếm

Như bài SEO là gì? mình đã viết SEO hướng đến người sử dụng công cụ tìm kiếm, có thể đó chính là mình và Bạn. Mặt khác, khi chúng ta tìm kiếm bằng Google thì chúng ta mong muốn nhận được những kết quả tìm kiếm liên quan nhất, có nội dung hay hữu ích nhất. Nhồi nhét từ khóa thường làm cho nội dung mất đi sự tự nhiên, đọc toàn thấy từ khóa không, hay trong 1 đoạn/1 câu từ khóa lặp lại trên vài lần mà không giúp câu văn đó hữu ích, ý nghĩa gì hơn. Do đó bạn không nên áp dụng thủ thuật SEO nhồi nhét từ khóa mà bạn nên áp dụng thủ thuật SEO tự nhiên và hữu ích nhất. “Nhồi nhét từ khóa phá hỏng sự tự nhiên của content” content ở đây có thể nói chi tiết là: tiêu đề, phần nội dung chính (body content – thân bài), kết bài, meta description…

Sao chép nội dung của người khác/website khác đăng lên wesite của mình mà không dẫn nguồn?

Thủ thuật SEO này nói đơn giản là ăn cắp nội dung. Dù bạn đăng lên website của mình hay đăng ở đâu đi chăng nữa hay nhớ dẫn nguồn. Bảo vệ quyền tác giả. Google có thể phát hiện việc này, rõ ràng bạn có khoảng 1 – 20 có thể Bạn chưa bị phạt, nhưng hành vi ăn cắp thì sớm muộn cũng ra đảo thôi :v

Nếu sao chép nguyên bản từ 10% – 100% thì đã là sao chép rồi. Bạn nên biên tập hoặc dựa vào những nội dung của các website khác (có thể là top 10 website dẫn đầu, có thể là những website lớn như wiki, hay báo chí uy tín, tài liệu, sách, nghiên cứu khoa học…) để tạo ra nội dung unique nguyên bản và nguyên gốc

Tiêu đề không ăn khớp với nội dung/Treo đầu dê bán thịt chó

Chúng ta là người Việt Nam, chắc đều từ nghe câu chuyện treo đầu dê bán thịt chó rồi, dễ hiểu là: Không Trung Thực. Nếu không trung thực thì không bền vững được, như mình đã viết trong 1 bài chia sẻ là: mình làm SEO theo hướng bền vững, giá trị nhất, luôn cố gắng đạt đến điều đó trong bất kì dự án SEO nào.

Có nhiều kiểu treo đầu dê bán thịt chó tinh vi khác như Google viết:

• “Cho công cụ tìm kiếm thấy một trang về điểm đến du lịch trong khi cho người dùng thấy một trang về thuốc giảm giá”
  • “Chèn văn bản hoặc từ khoá vào một trang chỉ khi tác nhân người dùng yêu cầu trang là công cụ tìm kiếm mà không phải khách truy cập.”

Tạo backlink từ bất từ đâu, càng nhiều càng tốt

Rõ ràng, bạn bị mất thời gian cho điều không chắc chắn, theo mình Bạn nên tạo Backlink từ những website có chủ đề liên quan đến chủ đề website của Bạn. Nếu website đó không hoàn toàn liên quan đến website của Bạn mà chỉ có 1 phần liên quan thì nên đăng ở phần đó. Ví dụ bạn bán hàng thì đăng ở mục rao vặt/quảng cáo/bán hàng tại các froum chẳng hạn

Càng nhiều càng tốt: Cái này mình sẽ nói ở góc độ nhìn ngược từ những website lớn đến bé, nếu website của bạn bé, mới xây dựng: 1 vài backlink là điều tự nhiên. Những website lớn thì họ có nhiều backlink tự nhiên họ tự tạo và cũng được những người khác tự liên kết đến họ. Rõ ràng họ cũng từ website nhỏ sau đó lớn dần lên, từ web có số lượng backlink nhỏ đến web có lượng backlink tự nhiên lớn.

Cảm ơn Bạn đã đọc đến đây, SEO Phi Mã chúc Bạn vui vẻ thoải mái khi đọc nội dung tại SEO Phi Mã. Thân ái và hẹn gặp lại trong những bài viết tiếp theo nhé

Hòa VT – 033 8425 579

Nguồn: https://seophima.com/thu-thuat-seo/