Mùa hè ở Việt Nam đặc trưng là thời tiết nóng bức gay gắt, chỉ số tia UV ở mức cao và rất cao kéo dài nhiều giờ đồng hồ trong ngày. Vì thế làn da cũng chịu nhiều ảnh hưởng hơn, dễ dẫn tới các tình trạng như: cháy nắng, bóng dầu, nổi mụn,...Hôm nay chúng ta sẽ cùng tìm hiểu cách cứu cánh làn da mùa hè trở nên căng bóng, kiềm dầu hiệu quả. 

Dewy skin, bí quyết trang điểm căng bóng và trong vắt như sương

1. DÙNG KEM CHỐNG NẮNG CÓ SPF TỪ 30 TRỞ LÊN

Dùng kem chống nắng, che chắn da tốt bằng các loại mũ áo và sử dụng mỹ phẩm, mặt nạ phù hợp để kiểm soát dầu nhờn là  những điểm quan trọng trong cách chăm sóc da mùa hè. Tuy nhiên với chỉ số tia UV ở mức báo động, bạn cần khó tính hơn trong mảng lựa chọn kem chống nắng, cần đạt tiêu chí SPF từ 30 trở lên và PA+++ nhé.

1. RỬA MẶT ĐÚNG CÁCH

Kiểm soát nhờn trên da và làm sạch da nhẹ nhàng, hiệu quả là hai yếu tố quan trọng giúp làn da dầu mụn khắc phục tổn thương. Rửa mặt bằng nước ấm có thể loại bỏ bã nhờn trên da hiệu quả hơn. Một chút muối sẽ giúp loại bỏ dầu, sát khuẩn trên nốt mụn viêm và làm sạch da tốt hơn.

Lưu ý da dầu mụn không nên chọn sữa rửa mặt chứa chất tẩy rửa mặt, không rửa mặt quá thường xuyên vì sẽ khiến da khô hơn, tăng tiết nhờn hơn.

1. DÙNG KEM DƯỠNG CẤP NƯỚC CHUYÊN DỤNG CHO MÙA HÈ

Như đã trình bày ở trên, không dưỡng da tốt vào mùa hè cũng có thể khiến da thiếu ẩm, sần sùi thô ráp và càng đổ dầu nhiều hơn. Thời tiết nóng bức kết hợp với khói bụi ô nhiễm mùa hè khiến da nhạy cảm hơn, vì thế nên chọn loại dưỡng ẩm giày tinh chất dưỡng tốt nhưng có khả năng thẩm thấu nhanh, không nhờn bít lỗ chân lông.

Đối với da dầu, nên ưu tiên kem dưỡng có đủ các tiêu chí sau: 

1. Dạng gel: thấm nhanh, không gây bít tắc lỗ chân lông cũng như hạn chế bám bụi trên da
  2. Chuyên cấp nước hơn dưỡng ẩm. Dầu là do tình trạng mất nước trên da tạo thành, chính vì vậy, việc cấp đủ nước cho với các thành phần như Hyaluronic Acid sẽ là sự lựa chọn hàng đầu cho da dầu lúc này.

Dưới đây là những loại gel dưỡng cấp nước phù hợp cho da dầu mùa hè này:

• 𝐊𝐞𝐦 𝐂𝐚̂́𝐩 𝐍𝐮̛𝐨̛́𝐜 𝐍𝐞𝐨𝐠𝐞𝐧 𝐁𝐥𝐚𝐜𝐤 𝐄𝐧𝐞𝐫𝐠𝐲 𝐂𝐫𝐞𝐚𝐦 𝟖𝟎𝐦𝐥

hình ảnh

Bởi cái tính hay lân la các group order mà mình đã phát hiện được em này. Em này có tên gọi nghe khá lạ là Nguồn năng lượng đen (do từ packaging đến texture màu đen luôn á). Dạng gel không cồn, không silicon hay hương liệu nên về độ lành tính mình đánh giá cao. Cảm giác apply lên da thấm nhanh, mình có thử apply thêm 1 lớp nữa cũng thấy vẫn ổn, ko nặng mặt hay bí da nhiều. 

hình ảnh

Tuy nhiên em này sẽ để lại 1 lớp bóng nhè nhẹ kiểu glowy rồi mới tệp vào da nhưng sờ vào vẫn ráo chứ ko bị dính. Sau khi thoa em này buổi tối ngủ đến sáng dậy thấy da vẫn còn ẩm và căng, sờ vào da đỡ bị dính với đổ dầu nữa. 1 điểm cộng là em này khá bự so với size kem dưỡng nên ngoài làm kem thì mình có thể dùng làm mặt nạ ngủ cũng okielah. Mà nói gì chứ nhớ mua chính hãng nha mấy bà, chứ mua gom order như tui thì hơi bị hên xui nên lỡ có gì hong bắt đền đâu nha.

hình ảnh Đánh giá: 9/10 

Mua tại đây: https://goeco.mobi/bO69EKfr

𝐊𝐞𝐦 𝐂𝐚̂́𝐩 𝐍𝐮̛𝐨̛́𝐜 𝐍𝐞𝐮𝐭𝐫𝐨𝐠𝐞𝐧𝐚 𝐇𝐲𝐝𝐫𝐨 𝐁𝐨𝐨𝐬𝐭 𝐖𝐚𝐭𝐞𝐫 𝐆𝐞𝐥 𝟓𝟎𝐦𝐥

hình ảnh

Loại này thì khá phổ biến cho team da dầu nè. Cũng là dạng gel trong suốt, có màu xanh nhạt và hương thơm nhè nhẹ nên khá dễ chịu. Cảm giác ban đầu khi vừa apply lên sẽ mát và dịu da, sản phẩm thấm nhanh. Thoa ban đêm sáng hôm sau thấy da vẫn có độ ẩm nhất định. Dùng mùa hè hay mùa đông cũng ổn hơn vì nếu dùng 1 lượng nhiều sẽ dễ gây bí da. 1 điểm trừ dành cho em này là trong thành phần có silicon và Dimethicone nên sẽ dễ gây mụn với các bạn da nhạy cảm và da có mụn. Em này có 2 loại, ai da dầu thì chú ý dòng chữ Hyaluronic Acid trên hũ nhé.

Đánh giá: 7.5/10

Mua tại đây: https://goeco.mobi/dWUbdLd4

• 𝐊𝐞𝐦 𝐃𝐮̛𝐨̛̃𝐧𝐠 𝐀̂̉𝐦 𝐋𝐚𝐧𝐞𝐢𝐠𝐞 𝐖𝐚𝐭𝐞𝐫 𝐁𝐚𝐧𝐤 𝐇𝐲𝐝𝐫𝐨 𝐂𝐫𝐞𝐚𝐦 𝐄𝐱 𝟓𝟎𝐦𝐥

Em này thì y như cái tên “Water Bank“ (ngân hàng nước) thì khả năng dưỡng ẩm và cấp nước ổn áp cực kỳ. Kết cấu dạng gel cream màu trắng đục, tuy hơi đặc nhưng khi bôi lên da thì tan nhanh và thấm vào da, không gây bết rít. Vì cấp ẩm khá nhiều nên mình nghĩ em này sẽ phù hợp với da hỗn hợp thiên dầu hơn. Buổi tối mình dùng trước khi ngủ, sáng thức dậy sờ thấy da căng mướt, glowy rất thích. Tuy nhiên, em này thì lại chứa silicon và hương liệu nên da bạn nào khá nhạy cảm thì cân nhắc vì có thể gây kích ứng nhé.

hình ảnh Đánh giá: 8,5/10

Mua tại đây: https://goeco.mobi/q1Xkz6Vt

• 𝐊𝐞𝐦 𝐃𝐮̛𝐨̛̃𝐧𝐠 𝐀̂̉𝐦 𝐕𝐢𝐭𝐚𝐦𝐢𝐧 𝐓𝐫𝐞𝐞 𝐖𝐚𝐭𝐞𝐫 𝐆𝐞𝐥 𝐈’𝐦 𝐅𝐫𝐨𝐦 𝟕𝟓𝐦𝐥

hình ảnh

Em này thì có thành phần lành tính và dùng được cho mọi loại da kể cả da nhạy cảm nè. Chất gel trong, siêu mát nếu để trong tủ lạnh rồi đắp nha. Mặc dù dạng gel nhưng khi apply lên da thì thấm khá lâu nên team da dầu khi dùng thì lấy lượng vừa đủ thôi để hạn chế việc bí da gây mụn ẩn. Em này cấp ẩm cấp nước khá ổn, không gây nhờn rít, sáng hôm sau dậy sờ vào da cảm giác vẫn ẩm và đàn hồi nên khá thích. Cá nhân mình thấy em này sẽ hợp hơn vào mùa lạnh, còn mùa hè team da dầu thì hơi bị bí da hơn 1 tẹo nhé.

Đánh giá: 8/10

Mua tại đây: https://goeco.mobi/XvsaFQ1z

Mong rằng bài viết này sẽ cung cấp thêm một vài tips skincare hay ho cho những nàng da dầu mùa hè này nhen!