Biểu ngữ có nội dung Tìm hiểu bên dưới xem chuyến đi đến Thái Lan của bạn sẽ tuyệt vời hơn khi đi theo tour trọn gói hay du lịch một mình!

Du lịch Thái Lan cũng giống như du lịch đến một đất nước thể hiện tình yêu to lớn dành cho nền văn hóa và ẩm thực của họ. Có rất nhiều món ăn đường phố để thử như Satay và Green Curry, cũng như các món ăn mang tính biểu tượng như Pad Thai và Tom Yum Goong.
Đây cũng là nơi có hàng nghìn ngôi đền tuyệt đẹp như Đền Trắng ở Chiang Rai, Wat Phra Kaew ở Bangkok, Wat Doi Suthep ở Chiang Mai và nhiều ngôi đền khác nữa.
Tất nhiên, bạn không thể bỏ qua những con phố mua sắm giá rẻ ở Bangkok như Chợ cuối tuần Chatuchak Chợ đêm Talad Rot Fai Srinakarin, nơi bạn có thể tìm thấy quần áo và đồ lưu niệm với giá rẻ. Tất cả những điều này hầu như chỉ là bề nổi của những gì đất nước này mang lại!
Nhưng trước khi đến Thái Lan, tốt hơn hết là bạn nên lên kế hoạch cho các điểm đến trước để tiết kiệm thời gian. Và với điều đó đặt ra câu hỏi quan trọng này — bạn muốn đi tour trọn gói nơi mọi thứ đã được chuẩn bị sẵn cho bạn hay bạn muốn tự lên lịch trình?
Chúng tôi biết rằng các tour trọn gói là các hành trình được sắp xếp theo sự thuận tiện của bạn bởi một công ty lữ hành vì bạn sẽ không phải lo lắng về phương tiện đi lại, chỗ ở, vé vào cửa các điểm tham quan và nhiều thứ khác với một mức giá nhất định.
Tuy nhiên, du lịch một mình lại giống một hành trình tự lập, cá nhân hóa hơn do chính bạn, người du lịch, lập ra. Nếu bạn không thể quyết định loại chuyến đi nào bạn muốn tham gia hoặc muốn thử một trong hai loại, hãy đọc tiếp để xem mỗi loại khác nhau như thế nào và tìm ra loại nào phù hợp nhất với bạn!

Các tour trọn gói ở Thái Lan

Một điểm du lịch đầy màu sắc ở Thái Lan

Để bạn có thể hình dung được các tour du lịch trọn gói ở Thái Lan trông như thế nào, sau đây là một số tour du lịch trọn gói phổ biến mà hầu hết du khách đều mua:
Tour du lịch Bangkok giá 37,89 USD/người:
  • Chợ nổi Damnoen Saduak
  • Làng Voi
  • Chợ đường sắt Maeklong

Tour du lịch Phuket với giá 19,15 USD/người:

• Phố cổ Phuket
  • Chùa Chalong
  • Điểm ngắm cảnh tượng Phật lớn
  • Trang trại mật ong
  • Điểm ngắm cảnh Karon

Tour du lịch Chiang Mai với giá 40,35 USD/người:

• Cổng Chiang Mai
  • Cổng Tae Pae
  • Chùa Chedi Luang 
  • Tượng đài 3 Vua
  • Chùa Srisuphan Aram
  • Trung tâm nghiên cứu nghệ thuật Lanna cổ đại
  • Chợ Warorot

Tour du lịch Krabi với giá 42,5 đô la Mỹ/người:

• Đảo Tre
  • Bãi biển khỉ
  • Vịnh Tonsai
  • Hang động Viking
  • Vịnh Pi Leh
  • Vịnh Loh Samah
  • Bãi biển Maya

Tour du lịch Pattaya với giá 137,09 USD/người:

• Vườn nho Silverlake
  • Khao Chi Chan
  • Chợ nổi Pattaya
Giá khởi điểm từ 19 đô la Mỹ nhưng có thể lên tới 137 đô la Mỹ. Lưu ý rằng tất cả các tour du lịch này đều đã bao gồm hướng dẫn viên, phương tiện di chuyển, vé vào cửa, thiết bị cần thiết và đôi khi là một số đồ ăn nhẹ nữa. Vì vậy, nếu bạn là kiểu du khách muốn đảm bảo không bỏ lỡ bất kỳ điểm tham quan du lịch nổi tiếng nào, thì việc sử dụng tour trọn gói có thể là lựa chọn tốt hơn cho bạn. 
Một số tour trọn gói bao gồm chuyến bay, tour trong ngày, phương tiện đi lại và chỗ ở với mức giá cố định, có thể từ 840 đô la Mỹ nếu bạn chỉ ở lại vài ngày cho đến 2.000 đô la Mỹ nếu bạn dự định ở lại một tuần hoặc lâu hơn. 
Chi phí cho các tour trọn gói ở Thái Lan sẽ phụ thuộc vào lựa chọn tour bạn sẽ thực hiện. Một điều tốt cần lưu ý ở đây là khi bạn sử dụng các tour trọn gói bao gồm cả chuyến bay và chỗ ở, công ty lữ hành sẽ giúp bạn với các yêu cầu về chuyến đi mà bạn cần chuẩn bị và mang theo. Họ sẽ không làm điều đó thay bạn, nhưng chắc chắn họ sẽ hướng dẫn bạn trong suốt quá trình tẻ nhạt này.

Du lịch một mình ở Thái Lan

Một ngôi chùa vàng ở Thái Lan

Đi một mình với gia đình, bạn bè hoặc chỉ một mình trong chuyến đi đến Thái Lan cũng không phải là ý tưởng tồi. Khám phá đất nước theo nhịp độ của riêng bạn là một trong những điều tuyệt vời nhất khi đi du lịch một mình.
Nhưng để giúp bạn có thêm động lực khi tự lên lịch trình, sau đây là một số điểm du lịch phổ biến mà bạn nên đưa vào danh sách những điểm đến trong chuyến đi của mình:
  • Wat Pho (phí vào cửa: 2,99 đô la Mỹ)
  • Wat Arun (phí vào cửa: 2,99 đô la Mỹ)
  • Cung điện lớn và Wat Phra Kaew (phí vào cửa: 14,94 đô la Mỹ) 
  • Chợ Rot Fai (không thu phí vào cửa)
  • Chợ nổi Damnoen Saduak (không thu phí vào cửa)
Mặc dù thật tuyệt khi được đến thăm tất cả những điểm du lịch phổ biến này, nhưng một điều tuyệt vời khác khi đi du lịch một mình là bạn có thể tìm hiểu thêm về những nơi bạn có thể đến mà thường không nằm trong các tour du lịch trọn gói. Ý chúng tôi là, những viên ngọc ẩn! Sau đây là một số trong số chúng theo các blogger du lịch một mình khác:
  • Chợ đêm Chiang Mai (không mất phí vào cửa)
  • Đảo Koh Wai (không có phí vào cửa)
  • Công viên quốc gia Khao Luang (phí vào cửa: 5,97 đô la Mỹ cho người lớn và 2,99 đô la Mỹ cho trẻ em)
  • Làng chài Koh Panyee (không có phí vào cửa)
  • Hang động biển đảo Talu (không có phí vào cửa)
Lên lịch trình riêng cho mình không phải là điều tệ, đặc biệt là khi bạn có toàn quyền tự do lựa chọn nơi bạn muốn đến, ăn uống và ở lại theo thời gian của riêng bạn. Bạn sẽ trải nghiệm thành phố nhiều hơn trong chuyến du lịch một mình vì bạn sẽ phải sử dụng phương tiện giao thông công cộng của Thái Lan, hãy nói về cảm giác như người bản xứ dù chỉ trong một thời gian ngắn!
Bây giờ chúng tôi đã cung cấp cho bạn một hoặc hai ý tưởng về các tour du lịch trọn gói và du lịch một mình ở Thái Lan như điểm đến và giá cả, giờ đến lượt bạn cân nhắc ưu và nhược điểm của cả hai và đưa ra kết luận.
Sau đây là một số câu hỏi hướng dẫn cần cân nhắc:
  • Ngân sách của tôi cho chuyến đi này là bao nhiêu? 
  • Tôi có muốn một chuyến đi thoải mái và mọi thứ đã được chuẩn bị sẵn không?
  • Tôi có sẵn sàng lập ra lộ trình bao gồm những viên ngọc ẩn giấu ở Thái Lan đáng để ghé thăm không?
  • Điều gì thuận tiện hơn cho tôi và gia đình tôi?
  • Tôi và bạn bè tôi sẽ thích điều gì hơn?
Một số người có thể thấy các tour trọn gói rẻ hơn so với đi du lịch một mình và ngược lại. Tất cả phụ thuộc vào số tiền bạn sẵn sàng chi cho chuyến đi, bạn đi cùng ai và loại hình phiêu lưu nào bạn hy vọng có được. Để giúp bạn dễ dàng quyết định hơn, chúng ta hãy cùng phân tích ưu và nhược điểm.
Khách du lịch trên thuyền ở chợ nổi ở Thái Lan

Các gói tour du lịch tại Thái Lan

Ưu điểm:
  • Mọi thứ đã được thiết lập và sẵn sàng, bạn chỉ cần có mặt ở đó
  • Bạn sẽ có người hướng dẫn bạn chuẩn bị các giấy tờ và yêu cầu du lịch
  • Đây là một lựa chọn thực tế vì đã có một mức giá chung cho tất cả các điểm đến, thường bao gồm cả đồ ăn nhẹ và các bữa ăn thịnh soạn.
  • Bạn có người (cơ quan) để nhờ giúp đỡ nếu bạn gặp vấn đề
  • Bạn có thể gặp gỡ những du khách khác vì các tour du lịch trọn gói thường dành cho các nhóm
  • Bạn chắc chắn sẽ ghé thăm các điểm tham quan và điểm nổi bật của đất nước 
  • Bạn sẽ có thể tối đa hóa chuyến thăm của mình vì các tour du lịch diễn ra theo lịch trình chặt chẽ
Nhược điểm:
  • Có thể bị định giá quá cao
  • Bạn sẽ không có quyền tự do lựa chọn nơi để đi
  • Bạn không thể khám phá nhiều vì bạn đang tuân theo một lịch trình
  • Bạn phải làm mọi thứ với hướng dẫn viên và nhóm của bạn
Mẹo của Klook : Nếu bạn đi du lịch cùng trẻ em hoặc người già, chúng tôi khuyên bạn nên chọn tour trọn gói để họ không phải mệt mỏi vì phải di chuyển bằng phương tiện công cộng, thường phải đi bộ nhiều.
Khách du lịch đi bộ gần một điểm tham quan ở Thái Lan

Du lịch một mình ở Thái Lan

Ưu điểm: 
  • Bạn giữ thời gian của mình để có thể tự do đi du lịch bất cứ nơi nào bạn muốn, bất cứ khi nào bạn muốn
  • Bạn có thể lập ngân sách cho chi phí của mình vì bạn sẽ quyết định đi xe gì và ở đâu
  • Bạn có thể ghé thăm những viên ngọc ẩn vì chúng thường không có trong các tour du lịch trọn gói
  • Bạn có thể dành nhiều thời gian tùy thích ở các điểm tham quan vì bạn không phải tuân theo lịch trình 
  • Bạn có thể tận hưởng thời gian riêng tư với gia đình và bạn bè nhiều hơn vì chỉ có bạn khám phá và không có nhóm nào khác
Nhược điểm:
  • Có thể tốn kém vì bạn sẽ phải trả tiền đi lại đến và đi từ các địa điểm và phí vào cửa có thể không được giảm giá như trong các tour du lịch trọn gói.
  • Bạn sẽ tự mình giải quyết các vấn đề và rắc rối
  • Bạn sẽ phải tự nghiên cứu và chuẩn bị các giấy tờ và yêu cầu đi lại của mình
  • Đến một lúc nào đó, bạn có thể lãng phí thời gian tìm kiếm những địa điểm không dễ tìm hoặc phương tiện di chuyển vì chúng không dễ tìm như trong các tour du lịch trọn gói.  
Và như vậy, đó là một số ưu và nhược điểm mà bạn có thể cân nhắc khi quyết định loại tour nào bạn muốn tham gia.
Bạn muốn thử tour trọn gói hay bạn muốn đi du lịch một mình? Hãy đảm bảo chọn bất kỳ tour nào mang lại niềm vui cho bạn khi bạn tận dụng tối đa thời gian ở Thái Lan và ghi lại những khoảnh khắc mà bạn chắc chắn sẽ muốn xem lại trong tương lai! 
Chuyến đi hạnh phúc!