SINH VIÊN CÓ NÊN ĐI LÀM THÊM ĐỂ TÍCH LŨY KINH NGHIỆM ?

Câu hỏi này mình thấy rất nhiều bạn sinh viên thắc mắc và quan tâm.

Bản thân mình cũng từng là sinh viên năm nhất bắt đầu đi làm thêm và mình khuyên các bạn sinh viên nên đi làm thêm vì có rất nhiều lợi ích cho các bạn.Khi mới bắt đầu từ năm nhất Đại học, các bạn sinh viên đã có thể thể thử và trải nghiệm các ngành nghề khác nhau. Và từ đó các bạn có thể biết được bản thân mình thực sự thích gì hoặc không thích gì, liệu công việc nào sẽ phù hợp với bạn hơn? Mọi trải nghiệm đều sẽ là những cảm nhận thực tế, giúp các bạn sinh viên đưa ra những quyết định đúng đắn nhất về định hướng và đam mê mà mình sẽ gắn bó theo đuổi trong đời

Bên cạnh đó, việc làm thêm sẽ giúp các bạn sinh viên mở rộng mối quan hệ, tạo dựng các mối quan hệ với những người quản lý, đồng nghiệp và ngay cả những khách hàng mà bạn phục vụ. Việc các bạn sinh viên biết lựa chọn và tạo dựng mối quan hệ sẽ mang lại nhiều lợi ích cho bạn như cơ hội công việc tốt hơn, trợ giúp trong việc học tập trong hay ngoài trường, sự tin tưởng khi bạn cần,...

Ngoài những lợi ích trên thì việc tìm kiếm việc làm thêm từ sớm còn giúp các bạn sinh viên học hỏi thêm nhiều điều mới mẻ, mở rộng tư duy, góc nhìn cũng là một lợi ích to lớn mà sinh viên năm nhất có được khi sớm đi làm. Không những thế, việc đi làm là một cách giúp sinh viên năm nhất rèn luyện tổng hợp các kỹ năng, đặc biệt là các kỹ năng mềm cần thiết cho công việc và cuộc sống. Và lợi ích cuối cùng của việc đi làm thêm từ sớm là sự tự chủ tài chính, điều này cũng sẽ tương trợ cho các kế hoạch đầu tư dài hạn trong tương lai

Việc sắp xếp thời gian giữa việc làm thêm và đi học nếu không khoa học sẽ dẫn đến việc làm bạn xao nhãng bài vở, học lại, trượt môn, không những mất thời gian học lại mà còn mất thêm tiền.

Bên cạnh việc sắp xếp thời gian hợp lý, việc lựa chọn việc làm phù hợp cũng là một trong những yếu tố quan trọng. Chọn việc làm thêm không phù hợp chính là bạn đang lãng phí sức khỏe và thời gian, trong khi đây chính là 2 yếu tố tiên quyết cần có để bạn làm ra tiền bạc. Không những thế, việc vừa học vừa làm nên nhiều bạn không chịu được áp lực, dễ cảm thấy mệt nhọc, căng thẳng, chán chường.

Quan điểm về việc sinh viên không nên đi làm sớm không còn phù hợp với thế hệ GEN Z năng động, thích ứng nhanh và thử thách bản thân ở nhiều lĩnh vực. Hơn nữa, nếu bạn có khả năng sắp xếp thời gian tốt thì việc đi làm thêm mang lại không ít lợi ích, giúp bạn trưởng thành, bản lĩnh hơn.

Vậy nên, lời khuyên cho tất cả các bạn sinh viên khi bắt đầu việc làm thêm từ sớm cần lưu ý những điều sau:

- Đây cũng chỉ là việc làm thêm: dù công việc mang lại cho bạn thu nhập, niềm vui từ các mối quan hệ mới. Nhưng đừng quên rằng trọng tâm của bản thân vẫn là việc học tập

- Sắp xếp thời gian biểu hợp lý: việc cân bằng giữa thời gian di làm và học tập là một điều vô cùng quan trọng

- Tìm hiểu kỹ càng về nhà tuyển dụng: điều này giúp bạn giảm rủi ro bị lừa đảo, trả lương thấp hơn quy định,... Các thông tin cần tìm hiểu như: chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, địa chỉ kinh doanh, báo cáo tài chính công khai,...

Là sinh viên năm 2 cũng đã trải nghiệm qua kha khá môi trường làm việc. Đối với quan điểm cá nhân của mình thì môi trường làm việc liên quan đến giáo dục ví dụ như Edupia Tutor là một môi trường rất ổn, phù hợp với các bạn sinh viên muốn tìm kiếm công việc làm thêm từ sớm nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm. Tại Edupia Tutor - với môi trường làm việc chủ yếu là thế hệ Gen Z cho nên các bạn sinh viên không cần phải lo về một môi trường gò bó.

Ở đây các bạn sẽ được thỏa sức 'bơi', thể hiện sự sáng tạo của bản thân. Bên cạnh đó các anh/ chị mentor siu cấp đáng iu. Một lưu ý nho nhỏ dành cho các bạn sinh viên muốn gia nhập Edupia Tutor là hãy chuẩn bị một chiếc bụng thật đói và một tâm hồn ăn uống bởi khi vào đây các bạn sẽ được 'vỗ béo' hàng ngày