Ngày xưa, có rất nhiều trẻ bị nói ngọng nhưng không được chữa dẫn tới lúc lớn vẫn bị ngọng. Các cụ ta thường hay nghĩ là do tự nhiên của mỗi trẻ nên cứ kệ thui. Nhưng ngày nay, khi khoa học phát triển, nếu tìm hiểu kỹ nói ngọng không phải do môi trường hay do từng bé mà là do bị thắng lưỡi. Nếu để ý và phát hiện sớm từ nhỏ sau này con sẽ không bị nói ngọng nữa đâu các mẹ. Dấu hiệu thắng lưỡi là hiện tượng lưỡi khi lè ra khỏi miệng ngắn hoặc đầu lưỡi của con bị dính với phần lợi ( phần dưới của lưỡi).

Đôi với bé dễ thì không sao, bé khó các mẹ nên lựa khi con ngủ say rồi kiểm tra cho dễ nha. Nếu như bé có hiện tượng đó, mẹ nên đưa bé đi khám và nhờ bác sĩ can thiệp nha. Điều trị sẽ không tránh khỏi bé bị đau và biếng ăn hàng tuần thậm chí nửa tháng nhưng được cái sau này sẽ giúp con nhanh biết nói và không bị nói ngọng. Ngoài ra, việc thắng lưỡi cũng là nguyên nhân khiến con biếng ăn, lười ăn và chậm tăng cân. Trước đây, mình cũng không để ý kỹ nhưng khi mình chứng kiến trường hợp thực tế rùi và mình đã thay đổi suy nghĩ đó ạ. Các mẹ nên theo dõi càng sớm càng tốt nhé.

Hình ảnh thắng lưỡi bình thường như thế nào? | TCI Hospital

Tuy nhiên, việc can thiệp thủ thuật xử lý thắng lưỡi nên để bé trên 1 tuổi hãng làm nha. Vì khi con còn quá nhỏ, cắt thắng lưỡi sớm sẽ ảnh hưởng tới cơ lưỡi của bé. Nhưng cũng không nên để quá lâu vì để lâu phần dính thắng lưỡi sẽ hình thành mạch máu nên khi cắt bé sẽ bị chảy máu nhiều thậm chí con rất đau ý. Trên đây, là những kinh nghiệm bỏ túi của mình khi chứng kiến bé bị dính thắng lưỡi rồi rất khổ và khi làm thủ thuật cắt. Vậy nên, mong rằng các mẹ sẽ chú ý và có biện pháp xử lý kịp thời khi con có dấu hiệu thắng lưỡi nhé !!