Nắm rõ những thời điểm thai nhi đạp nhiều nhất trong ngày mẹ sẽ dễ theo dõi sự phát triển của bé. Vì thế mẹ nên quan tâm nhiều hơn đến vấn đề này nhé!

Chào các mẹ, hiện tại em đang mang thai được 29 tuần rồi, nhưng không hiểu sao dạo này bé nhà em nghịch kinh khủng. Như mấy tháng trước một ngày con chỉ đạp nhẹ vài cái thôi, còn giờ thì tần suất đạp của con nhiều và mạnh hơn, nhất là vào ban đêm ấy ạ. Thành thử ra, em cũng thấy lo lo vì không biết con đạp nhiều vậy có tốt không nữa. Hoang mang quá nên em có lên mạng tìm hiểu về việc này thì mới biết là thế này các mẹ ạ...

hình ảnh

Ảnh minh họa: Internet

Thai máy (cử động thai nhi) là một trong những dấu hiệu để mẹ dễ dàng biết được sức khỏe thai nhi có tốt hay không đó ạ. Thông thường, bé sẽ cử động bằng cách đạp bụng mẹ, chuyển động tay hay xoay mình… nhiều nhất là vào khoảng tuần thứ 27-32 thai kỳ. Trong một ngày sẽ có những thời điểm thai nhi đạp nhiều nhất, nên sẵn đây em chia sẻ cho các mẹ tiện theo dõi nhé!

Khi mẹ vừa ăn xong

Sau bữa ăn cũng là lúc lượng đường trong máu của mẹ tăng lên, từ đó cung cấp thêm năng lượng cho bé tha hồ quẫy đạp. Và nếu để ý, mẹ sẽ thấy bé yêu thể hiện sự yêu thích, đạp và nhào lộn nhiều hơn mỗi khi mẹ thưởng thức những món ăn tươi ngon và có mùi thơm hấp dẫn.

Nói đến ăn uống, mẹ bầu nhớ không nên kiêng khem quá nhiều thứ nha! Mỗi bữa ăn của mình cần được cung cấp đa dạng và cân bằng các dưỡng chất như: đạm có trong thịt cá, trứng, sữa, các loại đậu; Đường có trong các loại cơm, bún, phở, khoai; Béo có trong dầu oliu, dầu dừa, dầu mè, mỡ cá… Đặc biệt, mẹ nên ăn nhiều rau xanh và trái cây tươi vì ngoài vitamin, khoáng chất những thực phẩm này còn dồi dào chất xơ phòng chống táo bón thai kỳ rất tốt.

Khi bé cảm nhận được môi trường bên ngoài bụng mẹ

Một trong những thời điểm thai nhi đạp nhiều nhất phải kể đến đó là khi bé cảm nhận được môi trường bên ngoài bụng mẹ. Bắt đầu từ tuần 25 trở đi, thai nhi đã có thể cảm nhận được âm thanh, ánh sáng bên ngoài bụng mẹ. Thậm chí bé còn có thể mở mắt, chớp mắt những lúc thức giấc nữa đó ạ. Chính vì thế, chỉ cần bé thấy ánh sáng dịu nhẹ từ bên ngoài hoặc nghe tiếng nhạc, giọng mẹ hát, trò chuyện là con sẽ bắt đầu giao tiếp bằng cách đá hoặc chồi đạp trong bụng cho mà xem.

Mẹ lưu ý thêm nè, càng về cuối thai kỳ thì bé sẽ càng ít chuyển động hơn. Không phải vì bé lười hay gì đâu nhé các mẹ ơi. Chỉ là lúc này bé đã khá lớn, tử cung của mẹ trở nên chật hẹp, ít không gian để bé vận động thôi nè! Lúc này, mẹ hãy vỗ về bé bằng cách dùng dầu massage để thoa nhẹ nhàng lên vùng bụng dưới. Điều này không những giúp bé cảm nhận mình vẫn được nâng niu, yêu thương mà còn giúp mẹ thêm thư giãn, giải tỏa căng thẳng.

Khi mẹ chuẩn bị ngủ

Tìm hiểu thì em được biết, bé sẽ đạp nhiều hơn khi mẹ bắt đầu ngủ, nhất là khoảng từ 21-1h sáng. Đặc biệt, bé cũng sẽ đạp nhiều hơn nếu mẹ nằm nghiêng về bên trái. Vì hướng nằm này sẽ giảm nguy cơ đè lên tĩnh mạch chủ, giúp tăng lưu lượng máu và cung cấp thêm oxy, từ đó bé sẽ thích vận động nhiều hơn.  

Mong là với chia sẻ trên các mẹ cũng nắm được thời điểm thai nhi đạp nhiều nhất rồi nè. À các mẹ ơi, theo một vài tài liệu em đọc được thì một đứa trẻ khỏe mạnh trung bình sẽ đạp mẹ từ 15 đến 20 lần/ngày. Vì thế, mẹ nên dành thời gian đếm số lần bé đạp mỗi ngày để hiểu hơn về tình trạng sức khỏe của cục cưng nhà mình nha ;) Và nếu bé không đạp hoặc đạp nhiều một cách bất thường thì mẹ nên nhờ các bác sĩ kiểm tra và tư vấn kỹ hơn về tình trạng sức khỏe của bé nhé.