Nếu mẹ thắc mắc phấn em bé có tác dụng gì thì đừng bỏ qua những thông tin sau đây nhé. Sản phẩm tưởng chừng chỉ dành riêng cho em bé thì nay lại có thể sử dụng cho việc làm đẹp và vệ sinh nhà cửa nữa đấy.

Thành phần của phấn em bé

Phấn em bé có 2 thành phần chính là bột talc và cornstarch (tinh bột ngô):

• Bột Talc là một loại khoáng chất đất sét, có khả năng chống thấm nước và hoạt động như một chất chống viêm nhiễm, đây là thành phần có trong các loại mỹ phẩm.
  • Cornstarch thường được sử dụng để nấu nướng, chúng có công dụng hấp thu độ ẩm và dầu dư thừa trên bề mặt da của bé, giúp chống viêm, làm mềm da, kháng khuẩn.

phấn em bé có tác dụng gì

Ảnh: Parents

Ngoài 2 thành phần chính này thì trong phấn em bé còn chứa muối canxi, muối kẽm, chất béo và một số chất tạo mùi.

>> Có thể mẹ chưa biết: Công dụng bí mật của phấn rôm cho làn da có thể chị em chưa biết

Phấn em bé chăm sóc làn da mỏng manh của con

Ngoài công dụng chính là chăm sóc làn da trẻ sơ sinh, phấn em bé có tác dụng gì với người lớn hay không? Thành phần bột talc trong phấn rôm sẽ giúp hấp thu dầu và mồ hôi trên da, mang lại những lợi ích là:

Giữ da bé khô thoáng, tránh viêm nhiễm vì mồ hôi và vi khuẩn

Phấn rôm giúp da con luôn khô thoáng, sạch sẽ, giúp ngăn chặn các vi khuẩn có hại làm da con bị viêm nhiễm. 

Hỗ trợ điều trị rôm sảy, làm lành vết thương do côn trùng đốt

Phấn rôm có muối canxi vừa giúp hút ẩm vừa kháng viêm, sẽ giúp các vết côn trùng đốt mau lành. Thành phần muối kẽm sẽ có tác dụng sát khuẩn, làm mềm da và bảo vệ da bé trước sự xâm nhập của vi khuẩn. 

Tăng sức đề kháng của da, chống lại các vi khuẩn gây hại

Các sản phẩm phấn rôm có chứa tinh dầu bơ, vitamin E nên sẽ giúp da bé thêm mềm mịn, tăng sức đề kháng và giúp chống lại sự xâm nhập của các vi khuẩn gây hại.

Phấn em bé có tác dụng làm đẹp cho mẹ

Vì là sản phẩm cho bé nên thành phần của phấn rôm an toàn, lành tính, mẹ cũng có thể sử dụng để làm đẹp. Nói về lợi ích của phấn em bé để làm đẹp thì mẹ không nên bỏ qua những điều này:

Thay thế lăn khử mùi

phấn em bé có tác dụng gì

Ảnh: Getty Images

Mẹ nào gặp tình trạng mùi hôi dưới cánh tay, mùi hôi chân mà không thích sử dụng các loại lăn khử mùi thì có thể dùng phấn em bé nhé. Cách làm rất đơn giản: Mẹ hãy dùng bông phấn để dặm đều phấn rôm lên vùng da dưới cánh tay hoặc thoa đều vào lòng bàn chân. Phấn em bé sẽ hút mồ hôi giúp da khô thoáng hơn và để lại mùi thơm nhẹ dễ chịu. Chưa kể sản phẩm còn giúp trị thâm nách khi kết hợp với các nguyên liệu khác như rượu trắng, dầu dừa,...

Thay thế dầu gội khô

Khi hỏi phấn em bé có tác dụng gì thì một trong những câu trả lời là dùng thay cho dầu gội khô. Để “chữa cháy” cho mái tóc nhờn, chưa kịp gội, chị em có thể dùng phấn em bé thay thế dầu gội khô. Bạn chỉ cần cúi đầu, rũ tóc, rắc đều phấn rôm lên trên da đầu và chân tóc, dùng tay tán đều cho đến khi không còn nhìn thấy các bụi phấn màu trắng nữa là xong. Chị em sẽ không còn cảm giác nhờn bết trên da đầu và tóc nữa. Mái tóc trở nên bồng bềnh và sạch sẽ hơn hẳn.

Làm mặt nạ trị mụn

Phấn rôm có khả năng hút dầu nên mẹ có thể dùng nó để làm mặt nạ trị mụn. Cách làm đơn giản là trộn ít phấn em bé với nước ấm để thành hỗn hợp hơi sền sệt sau đó thoa đều lên da và để yên trong 10 phút. Rửa sạch mặt với nước ấm và mẹ sẽ thấy da mềm mịn hơn, các nốt mụn giảm sưng đỏ.

Phấn em bé có tác dụng trong vệ sinh nhà cửa

Mẹ có thể dùng phấn em bé để đuổi kiến, khử mùi ẩm mốc trong nhà,... Nếu thấy nhà xuất hiện kiến, mẹ hãy rắc phấn em bé xung quanh khu vực đó và sau một thời gian chúng sẽ đi chỗ khác. 

Phấn em bé giúp tẩy vết dầu mỡ bắn lên quần áo khi nấu nướng. Hãy lấy ít phán rôm để đổ lên các vết dầu mỡ tươi trên quần áo. Trong sản phẩmcó chứa thành phần làm đầy các đường nứt giữa các sợi quần áo và hấp thụ phân tử mỡ. Sau đó mẹ hãy ngâm quần áo với phấn em bé khoảng 15 phút và dùng bàn chải đánh nhẹ là xong.

Mẹ đã biết phấn em bé có tác dụng gì. Bên cạnh việc chăm sóc làn da non nớt của con, sản phẩm này còn giúp ích trong công cuộc làm đẹp cho mẹ và dùng trong đời sống hằng ngày. Nếu nhà mẹ đang có em bé thì đừng quên tận dụng phấn rôm để giúp ích cho gia đình nhé.

Nguồn tham khảo: Bách hóa xanh, Avakids

Xem thêm bài viết liên quan:

TOP 7 phấn em bé chất lượng tốt, được nhiều mẹ bỉm tin dùng

Công dụng bí mật của phấn rôm cho làn da có thể chị em chưa biết

Chị em có biết: Phấn em bé thoa lên mặt có tác dụng gì?

Phấn em bé có làm trắng da không và sự thật không phải chị em nào cũng biết