Cách đội mũ bảo hiểm không làm xẹp tóc mái là thắc mắc của nhiều người khi không muốn mái tóc được chuẩn bị cẩn thận của mình bị xẹp, mất kiểu sau khi đội mũ bảo hiểm. Nếu bạn cũng muốn biết làm sao để tóc vẫn đẹp dù đội mũ bảo hiểm thì đừng bỏ qua bài viết bài nhé.

Vì sao bạn dễ bị xẹp tóc mái khi đội mũ bảo hiểm

Khi đội mũ bảo hiểm, tóc và da đầu của bạn sẽ bị ảnh hưởng trực tiếp. Bên cạnh đó, da đầu của bạn sẽ bị hầm bí vì không khí không thể lưu thông bên trong mũ, lâu dài có thể gây nấm da đầu, ngứa ngáy khó chịu.

Vì nón bảo hiểm gây áp lực lên đầu nên phần tóc mái có thể bị xẹp, rối, bết và có thể sinh ra mùi hôi khó chịu. Điều này sẽ gây mất thẩm mỹ và ảnh hưởng xấu đến sức khỏe của bạn.

Cách đội mũ bảo hiểm không làm xẹp tóc mái

(Nguồn ảnh: META)

Nguyên nhân khiến tóc mái bị xẹp khi đội mũ bảo hiểm:

• Do thiết kế của mũ bảo hiểm: Một số loại mũ bảo hiểm có thiết kế kín đầu, không có các lỗ hay khe thoáng khí, khi đội mũ quá lâu sẽ khiến tóc bị xẹp khi đội, chưa kể khi tháo mũ ra, tóc có thể bị rối. 
  • Do chăm sóc tóc chưa đúng cách: Vuốt tóc và sử dụng gel chưa đúng cách cũng sẽ khiến tóc mái dễ bị xẹp và bết dính hơn.

>> Có thể bạn chưa biết: 3 cách khử mùi hôi mũ bảo hiểm đơn giản, hiệu quả, đặc biệt có biện pháp chỉ tốn 0 đồng

Lưu ý giúp đội mũ bảo hiểm không làm xẹp tóc mái

Chỉ đội mũ bảo hiểm khi tóc đã khô hoàn toàn

Nếu chị em đội mũ bảo hiểm lúc tóc còn ẩm ướt thì sẽ dễ gặp tình trạng tóc bị xẹp, rối, nếp tóc lộn xộn. Tóc còn ẩm cũng dễ bám bụi hơn tóc khô nên bạn sẽ thấy tóc nhanh bẩn và bết dính hơn. Chưa kể môi trường ẩm, hầm bí của nón bảo hiểm sẽ tạo điều kiện cho vi khuẩn sinh sôi và khiến bạn gặp các bệnh da đầu như nấm da đầu, ngứa, rụng tóc, gàu,…

Chọn mũ bảo hiểm có khe hoặc lỗ thoáng khí

Bạn nên chọn sử dụng nón bảo hiểm ½ hoặc ¾ đầu, không nên dùng các loại mũ trùm kín đầu, nhất là với thời tiết nóng, vào mùa hè.

Bên cạnh đó, hãy chọn mũ vừa vặn, không quá chật giúp da đầu thông thoáng, tránh hầm bí, từ đó không bị ra mồ hôi làm cho tóc bị bết, xẹp và mất nếp.

Chỉnh lại nếp tóc trước khi đội mũ bảo hiểm

Một trong những cách đội mũ bảo hiểm không làm xẹp tóc mái là vuốt tóc mái lên phía trên theo ngôi tóc khi đội mũ. Phần tóc dài phía sau cần cột hoặc búi gọn lại. Nếu bạn có nếp tóc xuôi thì chỉ cần đội từ trên xuống. Thao tác này giúp các nếp tóc nằm im, không xô lệch quá nhiều khi đội mũ.

Với các bạn nam hay để tóc hất ngược lên trên, hãy đưa mũ từ phía trước trán và đội từ dưới lên trên theo hướng tóc vuốt. Cách này giúp giữ phần tóc vuốt gel vào đúng nếp khi đội mũ bảo hiểm.

Mang theo một số dụng cụ chăm sóc tóc

Bạn có thể chuẩn bị các dụng cụ chăm sóc tóc và để vào cốp xe như: Gương, lược, sáp vuốt tóc, gel vuốt tóc, xịt dưỡng tóc gel vuốt tóc, sáp vuốt tóc, xịt dưỡng,… 

Cách đội mũ bảo hiểm không làm xẹp tóc mái

Bước 1: Chú ý chỉnh tóc cho vào nếp trước khi đội mũ. Hãy vuốt tóc mái lên phía trên để bảo vệ phần tóc này không bị xẹp hay bết dính khi tháo mũ ra.

Bước 2: Làm gọn phần tóc phía sau bằng cách cột hoặc thắt bím. Cột tóc giúp hạn chế tình trạng tóc rối do gió trên đường. Đây là cách giúp tóc được giữ nếp và không bị rối quá nhiều.

Bước 3: Dùng khăn mỏng quấn quanh đầu để hạn chế sự xô lệch của tóc và giúp che chắn mái tóc hiệu quả trước sự ảnh hưởng của bụi bẩn.

Lưu ý khi tháo mũ bảo hiểm để không làm xẹp tóc mái

cách đội mũ bảo hiểm không làm xẹp tóc mái

(Nguồn ảnh: Protect)

- Dùng dầu gội khô, giấy thấm dầu: Lúc tháo mũ bảo hiểm ra, chị em hãy dùng dầu gội khô hoặc giấy thấm dầu để hút hết dầu thừa ở trán, phần tóc tiếp xúc với mặt trong của mũ. Cách này sẽ khắc phục tình trạng tóc bết dầu và trả lại mái tóc bồng bềnh hơn. Chị em cũng có thể dùng phấn rôm để thay thế nhưng nhớ phủi kỹ để không để lại bột phấn trắng trên tóc và rơi trên quần áo nhé.

Trong trường hợp bất đắc dĩ không có dầu gội khô hay giấy thấm dầu, các bạn có thể sử dụng phấn rôm để thay thế như một cách chữa cháy. Tuy nhiên, phấn rôm sẽ để lại các bột phấn trắng trên tóc nên các bạn nhớ phủi kỹ và tránh làm bẩn áo quần.

- Dùng tay nhẹ nhàng gỡ rối và tạo kiểu sơ cho tóc: Chị em hãy luồn tay vào tóc để gỡ rối và tạo độ phồng nhẹ cho tóc. Nếu chị em sở hữu mái tóc xoăn, tóc uốn thì hãy dùng tay bóp các lọn tóc để tóc dễ vào nếp hơn.

- Chỉnh lại tóc với lược răng thưa và gel vuốt tóc: Khi đã dùng tay giúp cho tóc bớt rối, chị em hãy dùng gương, lược và các dụng cụ mang theo để chỉnh lại tóc. Lược giúp chỉnh vị trí ngôi tóc, giúp phần tóc mái vào đúng chỗ bạn muốn. Bên cạnh đó, có thể dùng thêm xịt dưỡng tóc, xịt tạo độ phồng để tóc đẹp hơn sau thời gian đội mũ bảo hiểm.

Các bạn nam nếu đã vuốt gel sẵn thì hãy làm ướt tay và chỉnh lại một chút là xong. Còn nếu tóc chưa từng tạo kiểu thì có thể sử dụng một ít gel hoặc sáp vuốt tóc để làm cho mái tóc phồng đẹp nhé.

Bạn đã biết cách đội mũ bảo hiểm không làm xẹp tóc mái. Người ta nói muốn đẹp thì phải chịu khó quả không sai đúng không nào. Chỉ cần làm theo những hướng dẫn trên đây thì chị em sẽ có mái tóc luôn bồng bềnh vào nếp thật như ý.

Nguồn tham khảo: Dienmayxanh

Xem thêm bài viết liên quan:

TOP mũ bảo hiểm trẻ em siêu nhẹ, chất lượng và an toàn

8 mũ bảo hiểm nữ thời trang, cho chị em tự tin dạo phố thật nổi bật

Bạn có biết: Không đội mũ bảo hiểm phạt bao nhiêu tiền?

Trẻ em bao nhiêu tuổi phải đội mũ bảo hiểm? Nếu không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt ra sao?