Có khi nào mẹ bị bí thực đơn vào buổi sáng cho bé không ạ, nếu như bé nhỏ dưới 1 tuổi ăn thô kém thì mẹ có thể tham khảo các món như cháo súp cho bé, vì nó mềm và dễ ăn, nhưng với những bé trên 1 tuổi thông thường bé đã bắt đầu biết chán khi ăn 1 món quá nhiều lần, mình không nói tất cả nha.

Nhưng chẳng hạn như bé nhà mình, bé rất nhanh chán đồ ăn, mặc dù mới ăn loại đồ ăn đó được 2, 3 lần là bắt đầu chán ăn, rồi nào là ngậm hoặc nhai mãi không nuốt rồi, với các bé khó tính như bé nhà mình thì thực đơn phải thay đổi liên tục, chứ không thể nào ăn mãi 1, 2 loại đồ ăn được.

Chính vì vậy mình rất hay lên sẵn thực đơn cho 1 tuần và trong nhà lúc nào cũng có sẵn những loại đồ ăn khác để thay thế khi cần thiết. Thật sự là vẫn biết bé nhỏ không nên kén chọn đồ ăn nhưng trong 1 số trường hợp thì nên chiều con và muốn con ăn ngon ăn nhiều thì mẹ cũng nên học cách chế biến đa dạng hơn nhé.

hình ảnh

Một số món ăn vào buổi sáng bé mình hay ăn trong 1 tuần như sau : cháo, thay đổi các loại thực phẩm nấu cháo nhé chẳng hạn như tôm, cua, thịt bò, gà, heo, óc heo….kết hợp với các loại rau củ…rất nhiều luôn ạ, mẹ cũng nên theo sở thích của bé mà nấu cháo,

Chẳng hạn như thích cháo hạt hay cháo mềm hơn, bún cũng là 1 món bé mình rất thích, bún thì mình hay nấu với thịt bò hoặc giò với xương kèm rau củ, phở, mì, nui, đôi khi chán quá thì cũng chiên cơm cho bé ăn luôn.

Vì bé mình đã 17 tháng rồi, xôi bé mình cũng rất thích ạ, vài mẩu bánh mì nguyên cám cũng có thể sử dụng cho bữa sáng…Nói chung là rất nhiều luôn, các mẹ chỉ cần tìm hiểu cách chế biến để làm đa dạng bữa ăn cho bé nha.