Phụ nữ Nhật trước giờ luôn được biết đến với phong cách trang điểm nhẹ nhàng và tự nhiên. Để có một lớp trang điểm mỏng nhẹ tự nhiên như thế thì họ cần chuẩn bị cho mình một làn da khỏe từ bên trong. Dưới đây là các bước skincare cơ bản bạn cần làm được.

** Bước 1: Double cleansing – gồm rửa mặt bằng dầu tẩy trang và sửa rữa mặt

** Bước 2: Lotion (toner dưỡng ẩm)

** Bước 3: Serum hoặc đặc trị (spot treatment)

** Bước 4: Emulsion

** Bước 5: Kem dưỡng

** Bước 6: Kem chống nắng

Bước 1: Double cleansing.

Ở bước này theo như quy trình thì bạn cần làm sạch sâu bằng dầu tẩy trang sau đấy thì sử dụng sữa rửa mặt. Tuy nhiên, với quy trình chăm sóc da hàng ngày thì theo mình các bạn không nhất thiết phải dùng dầu tẩy trang mà hãy dùng sữa rửa mặt thôi để giữ lại lớp dầu tự nhiên trên da nhé.

Một số loại sữa rửa mặt khuyên dùng

webtretho

webtretho

Nếu bạn là người có thể dành thời gian chăm sóc da và yêu thích sản phẩm từ tự nhiên thì có thể dùng bột ngọc trai để rửa mặt. Hình thức này tuy hơi mất công một chút nhưng cảm giác sẽ khác với bạn rửa mặt bằng sữa mà lại còn được mát xa mặt nhiều hơn nữa chứ.

webtretho

Bước 2: Lotion (toner dưỡng ẩm)

Khác với skincare của các bạn Âu Mỹ là toner làm sạch, bước 2 trong quy trình các bước chăm sóc da của người Nhật hàng ngày sẽ là toner dưỡng ẩm, vì các bạn ấy quan niệm rằng một làn da đủ ẩm sẽ làm tiền đề quan trọng cho những bước tiếp theo. Mình thấy quan niệm này quá chuẩn vì Việt Nam mình hay đánh phấn có kiểu bị mốc mặt. Sở dĩ mặt bạn mốc vì bạn không chăm sóc da hàng ngày tới khi đánh phấn cấp ẩm vội vàng thậm chí là không cấp ẩm thì không thể đẹp được.

Một số loại lotion gợi ý.

webtretho

webtretho

webtretho

Bước 3: Serum hoặc đặc trị (spot treatment)

Nếu muốn sở hữu làn da trắng không tì vết thì serum là bước không thể thiếu trong quy trình dưỡng da của người Nhật rồi. Tùy theo nhu cầu của làn da mà trong bước này sẽ chọn từng loại sản phẩm phù hợp (dưỡng trắng, trị nám, mướt da...). Mình sẽ làm một bài nói về các loại serum sau. Với các bạn mong muốn một làn da trắng đẹp không tì vết nên những sản phẩm cũng sẽ có những chất giúp da sáng, đều màu, trả lại “tuổi trẻ” cho làn da như Vitamin C, Collagen, Hyaluronic acid, Placenta, Arbutin v.v

Sản phẩm gợi ý:

webtretho

webtretho

webtretho

Bước 4: Emulsion

Có một điều mình nhận thấy ở các bạn ít chăm sóc da đó là các bạn thường dùng kem dưỡng mà không dùng sữa dưỡng. Thực ra nếu da bạn là da dầu hoặc hỗn hợp thiên dầu thì bạn hoàn toàn có thể bỏ qua bước kem dưỡng mà chỉ cần dùng sữa dưỡng thôi nhưng các bạn lại làm ngược là không dùng sữa dưỡng mà dùng kem dưỡng. Tuy nhiên, thực tế cho thấy là làm như vậy cũng không có sao hết ạ.

Các bạn có thể tham khảo một số loại sữa dưỡng của hãng Muji hay Hada labo đều ok.

Bước 5: Kem dưỡng

Với những bạn có da khô hoặc hỗn hợp thiên khô, hoặc khi tiết trời vào mùa đông họ sẽ dùng đến kem dưỡng như bước khóa ẩm cuối cùng của quy trình các bước chăm sóc da của người Nhật, vì vậy những loại kem dưỡng sẽ có kết cấu khá đặc, để khóa ẩm cho làn da. Những bạn dùng tế bào gốc cũng cần kem dưỡng để khóa ẩm sau cùng đấy nhé.

webtretho

webtretho

webtretho

webtretho

webtretho

Bước 6: Kem chống nắng

Đây có thể gọi là bước không thể thiếu vào mỗi buổi sáng của các phụ nữ Nhật. SPF luôn cần thiết ngay khi ở trong nhà và hoạt động ngoài trời. Đây là chuyên mục giới thiệu sản phẩm yêu thích của mình vì mình rất rất yêu các em ý ạ.

webtretho

webtretho

Các Bước Phụ Trợ Khác Trong Skincare Routine

Kem mắt: Phụ nữ Nhật thường ít chú trọng tới dưỡng mắt nhưng rõ ràng là người Việt hay gặp các vấn đề như nếp nhăn dưới mắt và thâm quầng mắt. Em kem mắt SKII này sẽ là gợi ý tuyệt vời cho bạn.

webtretho

Tẩy da chết dạng gel

Tẩy da chết dạng gel (hay còn gọi là peeling gel) khá được ưa chuộng trong việc dưỡng da của người Nhật, vì nó không tạo ra những vết xước li ti, hoặc làm đau da như tẩy da chết dạng hạt.

webtretho

Ngoài ra các bạn có thể lựa chọn đắp thêm các loại mặt nạ phụ hợp với nhu cầu của làn da và thải độc cho da 1 tuần một lần bằng mặt nạ thải độc nhé.