Có thể nói khi mỗi người bắt đầu một cuộc sống mới ,cuộc sống có chồng rồi lại có con,có ông bà thì càng dễ xảy ra mâu thuẫn.Nếu bạn không biết cách dung hòa và giải quyết êm đẹp.

Đó cũng là điều bình thường nhưng nếu bản thân mỗi người không biết tiết chế cái tôi,không tôn trọng,lắng nghe và bao dung với nhau thì thật khó để có được một tổ ấm bền lâu.

Trong câu chuyện hôm nay tôi muốn đề cập đến giúp các bạn hiểu rõ và suy ngẫm nhé!

Câu chuyện: Trong giờ ăn đứa con gái 3 tuổi bảo rằng : Mẹ ơi con không ăn cà tím đâu?

Đây là đứa trẻ ăn rau nhiều hơn người lớn (nếu cho phép),Bởi vậy loại rau nào con cũng biết tên ,tuy nhiên cũng có nhiều loại con ăn chưa quen nên không thích lắm,nhưng sau một thời gian tập con đã được rất nhiều loại như : rau má,rau cải đắng,cafafn nước,hành lá,v.v.....

Bố : Ừ con ăn gì con ăn,không ăn thì thôi .

Mẹ: Hơi bực mình vì tập được cho con ăn rất nhiều món,nhưng bố nói như thế dần dần con sẻ không ăn cái gì con không thích.Từ đó con cũng quen với cách thích làm,thích ăn những cái gì trong vùng thoải mái.Ngại khó,ngại khổ....

Mẹ :"Này con ,khi con ăn đa dạng các loại đồ ăn con sẻ có nhiều chất dinh dưỡng,giúp cơ thể con khỏe mạnh hơn.Và khi đi đâu con cũng có thể ăn được. Còn nếu con không ăn được vậy mẹ đi tiệc sao cho con theo được nhỉ. Vì người ta toàn nấu cà tím thôi. Vậy khi đó con ở nhà nha,Vì như vậy thì đói đấy"

Bố: Thôi con ăn gì con ăn, sao em cứ ép con vậy?

Mẹ : Em không ép,em đang giải thích và khuyến khích con.Nếu cứ cái gì không thích cũng không ăn,không thích không làm thì làm sao thích nghi được . Có rất nhiều thứ mình không thích nhưng vẫn phải làm ,con nhé!

Đứa con gái : Không con không ăn.

Mẹ : Mẹ biết con không thích nên 1 tuần hay tận 1 tháng mẹ mới cho con có xíu à,con tập ăn cho quen nhé!Rồi từ từ con sẽ quen và ăn được như những món trước kia con đã ăn đó

Trước đây con không ăn được yến mạch,nhưng bây giờ ngày nào con cũng ăn 2,3 muỗng đấy.Nếu con không ăn cà tím con cũng sẻ không được ăn cơm và thức ăn luôn đấy.

Đứa con gái: Lưỡng lự không ăn

Tôi biết nếu không có lời nói củ bố con đã ăn,nhưng vì có lời nói của bố nên con không ăn

Nhưng hôm sau không có bố con đã ăn

Vì đã có cái dù đỡ rồi nên lời mẹ giờ như gió bay.Mẹ thật sự bực mình,vì đây không chỉ lần đầu.Mẹ hiểu đứa con gái chỉ cần mẹ động viên con sẽ ăn được,trừ những cái quá khó thì con từ chối muốn ói. Khi đó mẹ sẽ dừng lại.

Thành thật mà nói khi ấy người mẹ chỉ muốn làm um lên vì cứ dạy con thì bố lại ngăn cản,chiều chuồng .Trong trường hợp này đứa bé sẽ học được gì từ bố mẹ

1/Xin khẳng định đó là con sẽ thấy bối rối không biết nghe ai

2/Con sẽ làm theo điều con hướng đến dễ dàng và có người bênh vực

3/Con sẽ không coi trọng lời nói của mẹ

4/Mẹ mất tiếng nói của mình với con

Nếu là bạn bạn sẻ giải quyết như thế nào?