Mình có chuyện khó xử về gia đình nhờ mọi người tư vấn định hướng mình nên làm thế nào, mấy ngày hôm nay lo lắng quá chẳng làm được gì nên hồn cả.

Cũng như bao phụ nữ khác, mình lấy chồng đã 5 năm. chồng là con trai duy nhất ( nhà có thêm 2 chị gái đã lấy chồng ) nên trách nhiệm với bố mẹ chồng thuộc về vc mình. Bố chồng hiền lành, mc yêu chiều con trai hết mực khiến chồng mình trở nên ích kỷ, ko biết đến trách nhiệm.

Những năm đầu của hôn nhân mọi chuyện đều suôn sẻ tuy vợ chồng có lục đục ít nhiều nhưng mình vẫn bỏ qua và hết lòng vì chồng vì con, yêu thương chăm sóc bố mẹ chồng. vợ chồng mình có được 2 cháu nhỏ ( đều dưới 4 tuổi ).;Lúc về làm dâu mình luôn tâm niệm phải yêu mc, đối tốt với mc bằng tấm lòng, mình đã thực hiện được điều đó trong vòng 3 năm đầu khi không sống chung cùng nhau.

Tuy nhiên mối quan hệ của mình và mc khoảng hơn 1 năm trở lại đây có vấn đề khi ông bà ở chung với vc mình đến định cư một thành phố hoàn toàn mới. Bố chồng luôn đối xử tốt với mình;sau khi ở cùng mình phát hiện MC ko tốt với mình như mình nghĩ. Hàng xóm xung quanh đến 5-6 người gặp và nói chuyện với mình việc MC nói xấu mình, nghĩ xấu cho mình và bịa đặt nói xấu mình và gia đình mình thế nào, tuy nhiên trước mặt thì bà vẫn rất khéo léo với mình. Tính mình yêu ghét rõ ràng, mình ko về hỏi thẳng MC vì biết chồng rất tôn thờ mẹ mình, tuy nhiên tình cảm của mình đối với MC trước kia nhiều bao nhiêu thì giờ bị sụp đổ hoàn toàn tuy vậy mình ko ghét MC nhưng cũng ko thể cư xử tình cảm được, mình lạnh lùng với bà.

Càng về sau MC lại càng tìm cớ nói xấu vu oan cho mình, bị hàng xóm suốt ngày hỏi tội mình lại mất công giải thích, bị chồng chửi thường xuyên thêm vào đó mình phát hiện MC đối xử ko tốt với BC, lôi kéo con trai (là chồng mình ) để chửi lại bố chồng, chửi và hành vợ chỉ vì MC ghét con dâu và ghét chồng, mọi thứ chất chứa trong lòng ko chia sẻ với ai được, chỉ có thể tỏ ra lạnh lùng với bà thôi vì mình biết bà là người có tâm không tốt khó có thể gần gũi yêu thương được.

Mình ko ngại chuyện MC khó với mình, vấn đề ở người chồng đáng lẽ là chỗ dựa là nơi chia sẻ với vợ thì khó khăn gì mình cũng ko ngại. Chồng mình bản chất là một người tốt, nhưng ko phải là người chồng tốt,ba phải, không trách nhiệm gia đình, sống buông thả, hay nhậu nhẹt, bênh và yêu mẹ vô cùng mẹ nói gì cũng đúng, vợ nói gì về mẹ là có vấn đề ngay. Nhiều lần MC có lỗi với mình rõ rành rành, chồng mình cũng xem chuyện đó là bình thường.

Tuy mqh của mình và MC ko tốt nhưng mình vẫn luôn cố gắng lo làm tròn bổn phận với bố mẹ chồng, trước kia BMC đã dành toàn bộ số tiền của ông bà chia làm 3 phần, cho 2 con gái và cho chồng mình 1 phần có nhiều hơn một chút từ trước khi cưới ,sau khi về làm dâu mình cùng được hưởng lợi tài sản đó, được chồng giao cho phần vốn lớn làm ăn. Số vốn đó vợ chồng mình lo buôn bán thành lập công ty suốt thời gian dai, 2 năm đầu tiên thì lời rất nhiều, nhưng năm thứ 3 trở đi thì chuyện làm ăn đổ bể, Số tiền còn lại bằng số tiền trước kia BMC cho chồng mình nhưng lại nằm đọng ở phần BDS ở quê cũ ko thể thanh khoản được, trong khi cả nhà ( bao gồm bmc, 2 con nhỏ và 2 vợ chồng ) đang phải ở nhà đi thuê ở thành phố khác.

Cũng vì vấn đề kinh tế gia đình ko thuận lợi, chồng vẫn theo thói quen tiêu sài như hồi cũ trong khi hoàn cảnh đã thay đổi.

Mình thấy có lỗi với bmc vì ko thể lo chu toàn cho ông bà được, thương ông bà rất nhiều giá như mc mình đừng quá thương con trai, đừng giấu chồng giao tài sản riêng cho con trai, đừng đặt quá nhiều niềm tin vào con trai thì giờ chắc bmc không phải khổ.

Mình đề nghị rất nhiều lần chồng bán chiếc ô tô của chồng để mua nhà cho bmc ở nhưng chồng mình không đồng ý, suốt ngày vi vu với bạn hết đi nhậu rồi đi chơi xa với bạn.

Cách đây 6 tháng,mâu thuẫn của mình với chồng, mc càng trở nên nặng nề hơn, mình luôn có ý nghĩ lo cho bmc và gd, bản thân mình phải gánh vác việc lớn trong gia đình tuy nhiên đối với mc và chồng mình là kẻ vô dụng.

Ở thành phố xa lạ ko có người thân, công việc ko ổn định, ko có tiền lo cho con, chồng hư hỏng, mc luôn bênh con trai và ghét bỏ con dâu, sau lần thứ 3 chồng thẳng tay đuổi mình ra khỏi nhà chỉ vì 1 câu nói đùa vô hại liên quan đến mc ( trước đây cũng đã 2 lần đuổi mình đi và đánh mình 4 lần ), mình đã quyết tâm bỏ chồng và để lại toàn bộ tài sản, chỉ cần có 2 đứa con là đủ và  sang thành phố khác xin việc. Mình nhờ bố chồng ở nhà chăm sóc 2 đứa nhỏ khoảng 1 tháng rồi sẽ về đón con sau khi công việc ổn định hơn.

Cách đây không lâu mình đã đi làm với công việc mà mình mong ước lâu nay, công việc lương khá, đúng kinh nghiệm, cơ hội thăng tiến tốt...

Công việc mới bắt đầu 1 tuần chưa kịp vui mừng nghĩ đến tương lại chỉ có 3 mẹ con thì điện thoại chồng gọi đt đến thông báo là MC tớ bị ung thư không thể sống quá 7 tháng nữa, ý chồng bắt mình bỏ việc về nhà lo chuyện mc, chồng muốn gọi mình về để bán xe ô tô , bán đất ở quê bằng mọi giá để có tiền mua nhà cho bmc trước khi quá muộn. Hai chị chồng đã đi lấy chồng vẫn ở quê cũ cũng chưa thấy có ý định đến chăm mẹ.

Quả thật mình đã không màng đến tài sản từ lâu rồi, trước khi mình bỏ đi, đã thỏa thuận với chồng để lại toàn bộ tài sản và chỉ cần được nuôi 2 con. chồng muốn bán tài thế nào cũng được miễn là lo trọn đạo làm con với bố mẹ. Giờ lại nằng nặc bắt mình về lo trách nhiệm,

hai chị chồng ko thấy có ý định đến chăm sóc bà nhưng chồng mình thì bắt mình bỏ việc để lo cho mc, mình thấy không thoải mái chút nào.

Bản thân mình khi cân nhắc thì thấy ko nên bỏ việc về, vì những lý do: thứ 1 nếu về thì ko có tiền lo cho con và bản thân, cả gia đình có mỗi lương của chồng. Thứ 2 là mình sẽ không muốn từ bỏ công việc mình mơ ước lâu nay, ko muốn từ bỏ sự nghiệp. Thứ 3 là mình biết mc ghét mình, nếu mình có về nhà thì bà có khi còn khó ở hơn. Thứ 4 là mình nghĩ mình không thể giúp gì thêm được mà có khi còn là gánh nặng khi mình ko có việc làm.

Nếu mình về thì chỉ giải quyết được tinh thần cho chồng thôi vì mình hiểu chồng rất yếu đuối, dựa vào mẹ và vợ quen rồi. Khi có việc thì suy sụp không làm gì được hết cả. Và khi mình về sẽ được tiếng là con dâu có hiếu, ko phải ngại với họ hàng hàng xóm.

Mình đã đưa ra phương án là mình đón 2 đứa nhỏ đi theo mình để chồng và bố chồng tập trung công sức và tiền bạc lo cho mc. Mình tiết kiệm tiền sẽ gửi về hàng tháng, tuy nhiên chồng cố chấp luôn chửi mình sống ko có tình nghĩa. Bố chồng luôn động viên ủng hộ mình đi làm công việc mới để chăm lo cho 2 đứa con, bố mẹ đẻ cũng ko cho mình nghỉ việc vì nghĩ đến tương lai cho mình và con.

Đấy là xét về lý, xét về tình cảm thì Giờ mình thấy khó xử bởi trong lòng thấy thương bmc, ông bà khổ vì con trai, mình cũng có phần khiến ông bà khổ sở. Bà giờ ung thư nặng rồi mà không có nhà mà ở, gia đình con cái ko được hạnh phúc, con dâu bỏ đi trong lúc bà bị bệnh.

Nếu mình ko về chăm sóc bà thì có bị xem là ko có tình nghĩa gì không? Nhưng xét vì tình mà không tính toán thì hậu quả sẽ khó lường...ai hiểu được hoàn cảnh này/

Mọi người hãy giúp mình để mình có thể cảm thấy an lòng được không? Cảm ơn mọi người đọc tâm sự của mình.