Chuyện của em là thế này ạ!

Em đã đi làm rồi! Ông anh của em mới cưới vợ. Ba chị em em có nhà chung cư ở SG, giờ thêm chị dâu nữa là 4 người ở. Mà tính em với chị ấy không hợp. Ban đầu em ít suy nghĩ gì lắm, chỉ đi làm rồi về nhà thôi. Từ khi chị dâu về thì nhiều chyện xảy ra.

Bắt đầu từ việc dọn dẹp nhà cửa. Một căn nhà chung cư cho 4 người ở cũng không có gì là rộng, dọn dẹp chút ít là xong. Bốn người trong nhà, ai cũng có công việc. Em là người đi làm xa nhất, chạy xe khoảng 40-45p mới tới công ty, do đó hay về muộn hơn so với anh chị nên mấy anh chị em cứ luân phiên nhau dọn dẹp. Mà cái nhà nhỏ, dọn có vài phút là xong. Ấy thế mà tối lại, 2 vợ chồng đóng cửa là bã than thân với anh em là dọn nhà mệt mỏi, hok ai phụ,.... ông anh em bực em. Thế là thỉnh thoảng cự lộn với em. Mà ngộ cái là khi có chị 2 em ở nhà, chị dâu siêng năng mà hiền lành lắm! Quan tâm, rồi dọn đẹp, rồi nấu ăn, nịnh bợ chị 2 em nữa. Mà vắng chị 2 e là ôi thôi, nhà cửa chả chịu dọn, chén ăn xong cũng chả rửa, giặt đồ cho ông anh em giặt, thế là e đi quét dọn. Mà canh đến giờ chị 2 e đi làm về là chị dâu lại bắt đầu dọn nhà lại .... Và tất nhiên e bị la vì lười biếng, bắt chị dâu dọn dẹp. Nhiều khi em ức không chịu được ý!

Vấn đề tiếp theo là nhà em có nuôi một con chó nhật. Lúc đầu 3 chị em thương nó lắm. Lo cho nó, mập mạp, làm về ai cũng chơi với nó, nó vui vẻ lắm. Y như có con nít trong nhà vậy, vì phần nó ngoan, vì phần nó khôn, chỉ mỗi tội, thỉnh thoảng cắn đồ thôi. Nhưng nó là cún mà, nên sao đc như người. Chị dâu em lại là người ghét động vật. Từ ngày chị về nhà, gia đình em cũng chiều ý chỉ. Nhốt con cún suốt cả ngày ở sau nhà. Em đi làm cả ngày nên tối về mới tắm cho nó được. Con cún của em, em thương nó lắm vì nó ngoan, biết cách làm nũng lắm. Tự nhiên chả hiểu sao ôn anh vs chị 2 em đòi e bỏ con cún, một là đi cho, hai là bồng về quê, không cho nuôi ở trong nhà nữa. Mà mng biết cảm giác một con vật mình thương, chăm nó từ bé đến lớn, đau ốm, chích thuốc, tắm rửa, một tay mình làm hết,... thì tình thương không phải ít, giờ kêu em bỏ nó đi sao em chịu được.

Dạo gần đây, em không biết hai vợ chồng anh em làm gì, mà chỉ cần nghe tiếng động lớn hay nghe tiếng chị dâu với ông anh em là nó chui tọt xuống gầm tủ không chịu ra ngoài. Chỉ khi nào thấy mặt em và nghe tiếng của em thì nó mới chạy ra. Thậm chí ở nhà cũng không cho nó ăn giùm em, kể cả e đã bỏ sẵn dồ trong tủ lạnh. Vậy là ngày nào e đi làm về cũng cãi nhau với anh chị.

Ngày nào cũng như ngày nào! Đến mức em đi chơi với bạn cũng điều tra và canh chừng xem em đi với ai, người đó có đẹp không, có phải người yêu em không, nhà như thế nào,..... Có lần em quên chìa khóa nhà, nhờ chỉ mỡ cửa giùm mà chỉ ra mỡ cửa còn nhái theo tiếng em.

Vấn đề tiếp là có lần mẹ em vào Sài Gòn khám bệnh, thương con nên mẹ nấu ăn cho cả nhà. Chị 2 đi học nên về trễ, em với mẹ chờ hai vợ chồng anh trai về ăn cơm, ấy thế mà vừa về, chị dâu làm nũng ông anh trong phòng, đòi ra ngoài ăn, đi xem phim gì đó.... Thế là bữa tối hôm đó có em với mẹ ngồi ăn. Em tức lắm luôn! Em tính nói chuyện với ông anh em thì mẹ cản, mẹ bảo đi làm cả tuần rồi nên cho hai vợ chồng đi chơi với nhau. Em chỉ nghĩ rằng, Mẹ ở quê lên được có mấy ngày, hai vợ chồng ông anh em có cần phải như vậy không?!

Mới gần đây, em vừa phát hiện chỗ ngũ của em bị xoi mói. em dùng mỹ phẫm gì, son gì, mặc gì, mới mua váy gì,... chỉ đều hỏi, rồi nói là cái này thế này, cái kia thế nọ,.... Em chỉ thắc mắc làm sao chỉ biết nếu như không vào chỗ ngủ của em?

Ức nhiều mà em chả nói với ai được. Em chả hiểu sao cả nhà em sợ mất lòng chỉ lắm. Cứ bảo là chỉ đi làm dâu nên một mình tội nghiệp. Em nói thật, gia đình em có ăn hiếp gì chỉ đâu! Thậm chí em còn mua áo, váy cho chị ấy, rủ đi ăn, đi shopping, đi chơi về khuya, em còn gọi điện cả nhà ăn gì hok mua lên,.... Nhưng hình như được "đàng chân lân đàng đầu" ấy

Nói chung là giờ em rất muốn ra ở riêng để khỏi phải xích mích. Tính em ít xét nét ai rồi, mà cứ tình trạng như thế này, e bực lắm! Mỗi lần em nói với mẹ là mẹ cản, không cho ở riêng, phải chịu đựng và thương yêu chị dâu, không thôi chuyển ra ngoài, ngta nghĩ anh em không hòa thuận.... Chán chường, nên cứ đi làm về em chả muốn về nhà, hết đi coi phim, rồi đi cafe 1 mình, thỉnh thoảng ghé qua chỗ người yêu coi phim và "tám" thôi rồi khuya lắc mới về nhà!

Mọi người nghĩ em nên làm thế nào đây?