Mình đang có một chuyện như thế này rất mong các mẹ tư vấn giúp mình.

Chẳng là mình và ông xã có một thời gian dài yêu nhau, 2 đứa có tiền thì tiêu chung và tiết kiệm chung do ANH ẤY NẮM GIỮ. Thời gian đầu thì mình là người kiếm tiền chính, gom góp được khoảng 7 lượng vàng. Khoảng 2 năm trở lại đây công việc của anh ấy thuận lợi, anh ấy mua được 12 lượng vàng (tất nhiên để tích cóp được con số này là do anh ấy sử dụng 1 phần tiền của mình). Toàn bộ số vàng này (19 lượng) anh ấy nắm giữ.

Bây giờ hàng tháng thu nhập của mình đủ chi tiêu cho toàn bộ gia đình (và bản thân mình), còn lại toàn bộ số tiền anh ấy kiếm được thì để tích trữ, mua sắm cho mình và gia đình (và tiêu vặt bản thân), mỗi tháng cũng được kha khá.

Hiện giờ chúng mình đang gom tiền để mua 1 căn nhà nhỏ, nhưng anh ấy muốn là chỉ đứng tên anh ấy thôi.

Mình rất mong các mẹ tư vấn giúp mình các vấn đề dưới đây (mong các mẹ tập trung vào chủ đề chính dưới đây, vì thật tình mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, về cách chi tiêu và ai giữ tiền của nhà mình rất khó để thay đổi)

Chúng mình mới cưới nhau được 6 tháng nhưng bây giờ mới đăng ký kết hôn, như vậy nếu giấy tờ nhà chỉ đứng tên chồng mình (về mặt luật pháp là nhà mua sau khi cưới độ 1-2 tuần) thì mình có quyền lợi gì khi, nói dại mồm, sau này chia tay ko?

Vì mình sẽ ko thể chứng minh 40% tiền nhà đó là của mình. Nhưng
chồng mình lại ko muốn mình cùng đứng tên nhà
(anh ấy rất gia trưởng và chiếm hữu)

Mình rất yêu chồng và sẵn sàng hy sinh cho chồng (ngay từ ngày yêu đến bây giờ mình đều đưa anh ấy tiền để chi tiêu 1 phần cho cá nhân), nhưng thật tình, trong xã hội đảo điên này, mình cũng muốn được bảo vệ quyền lợi chính đáng của mình).

Rất mong ý kiến đóng góp của các mẹ.