Người ta cứ bảo ‘Giặc bên Ngô không bằng bà cô bên chồng’, thế nhưng nhà em thì lại thân với chị chồng chẳng kém gì ruột thịt. Có những chuyện nhiều khi không muốn cho chồng biết, nhưng chị chồng thì kiểu gì em cũng tìm đến để kêu than.

Nhà chồng có 2 chị em, chị chồng lập gia đình cách đây 3 năm, ở gần nhà ngoại nên một tuần cũng đôi ba lần lượn về.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn Internet

Cái ngày mới cưới, em cũng không hay nói chuyện với chị lắm, vì mặt bà lúc nào cũng lạnh như tiền, ít cười đùa. Chưa kể, chị chồng còn là dân buôn bán, đồng bóng, đanh đá thì khỏi bàn.

Gì chứ chỉ cần làm sai ý 1 tí là kiểu gì bà ấy cũng nhảy dựng mắng té tát, không cần nể nang. Song tiếp xúc nhiều em lại thấy chị ấy sống tình cảm, nóng nẩy mắng ra mồm nhưng không để bụng.

Mấy lần chị ấy bảo em: 'Cùng là phận đàn bà đi làm dâu nên chị coi em như em gái, có gì cứ tâm sự. Lo được cho các em việc gì, chị sẽ cố hết sức'.

Cứ nghĩ chị chồng chỉ nói xã giao vậy, không ngờ bà ấy làm thật. Nhớ ngày em đẻ, mẹ chồng già yếu không chăm được, mẹ đẻ lại ở xa. Đêm nào chị chồng cũng sang bế cháu, ngày thì về nhà nấu cháo chim cháo gà tẩm bổ cho em dâu.

Người ngoài tới chơi còn tưởng bà ấy là chị ruột của em sang đỡ đần. Nhưng, thích nhất vẫn là cái tính không bênh người nhà của chị. Vợ chồng em cãi nhau, chưa biết đúng sai thế nào, bao giờ chị ấy cũng dẹp trật tự thằng em đầu tiên.

Chị ấy bảo: ‘Thằng đàn ông thua vợ 1 câu chẳng đi đâu mà thiệt. Muốn nhà cửa yên ổn mày phải sang học anh rể ý, chẳng bao giờ hơn thua với vợ’. Nên là em quý chị ấy lắm, có chuyện gì cũng tỉ tê bằng sạch.

Hơn tháng trước, em phát hiện chồng có bồ bên ngoài. Đêm ngủ cạnh vợ mà lão vờ đi toilet mang theo điện thoại vào nói chuyện thì thầm, cười hí hí với nhau. Em đoán già đoán non nhưng hôm sau chị chồng sang chơi, em kể lại vụ ấy.

Thế là chị ấy vỗ vai bảo: 'Cái thằng giặc giời này sao ngu thế không biết. Mợ đừng nghĩ ngợi nhiều ốm ra chỉ khổ mình khổ con, để chị xử lí nó cho’.

Bẵng đi nửa tháng đến buổi chiều, đang ru con ngủ thì em nhận được tin nhắn của chị chồng. Đọc tin nhắn em trợn tròn mắt luôn:

'Nay chị túm được tại trận rồi, đảm bảo từ giờ có các vàng thằng Nam cũng không dám bồ bịch nữa'.

Chị ấy gửi cho 1 đoạn video cảnh chồng em đang ngồi khúm núm với con kia. Theo lời chị kể lại, hóa ra mụ kia cũng có gia đình rồi, là khách hàng mua bảo hiểm của chồng em.

Chính vì thế 2 người mới có cớ để gặp nhau thường xuyên như thế. Vì không muốn làm to chuyện, con lại còn nhỏ nên em bảo chị chồng bỏ qua lần này. Chị ấy thả mụ kia đi rồi dọa nếu không tỉnh ra sẽ gửi hết clip cho chồng mụ í.

Tối đó chị chồng sang nhà nhìn em trai nghiến răng:

'Mày cứ liệu hồn, để tao tóm được lần nữa thì đừng có trách. Ngu thì ngu nó vừa thôi, vợ hiền con ngoan không muốn, cứ đâm đâu vào chỗ chết. Mẹ mà biết thì mày ra khỏi nhà luôn'.

Lão ngồi góc giường cấm dám ho he. Nghĩ mà thấy vừa cảm động vừa nể chị chồng quá. Từ qua tới giờ em tống chồng sang phòng bên nằm và nói rõ tạm thời ly thân.

Thôi may đời làm dâu của em có bà chị chồng bênh vực khiến em chẳng hề đơn côi tí nào.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn Internet