Khó có thai là vấn đề ảnh hưởng đến nhiều cặp vợ chồng, gây ra nhiều lo lắng và áp lực. Việc xác định thời điểm cần gặp bác sĩ là rất quan trọng để có thể tìm ra nguyên nhân và giải pháp phù hợp.

1. Khó có thai là gì?

Khó có thai được định nghĩa là tình trạng một cặp vợ chồng không thể thụ thai sau một năm quan hệ tình dục đều đặn (không sử dụng biện pháp tránh thai) hoặc sau sáu tháng nếu người phụ nữ trên 35 tuổi.

2. Nguyên nhân khó có thai:

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến khó có thai, bao gồm:

• Yếu tố nữ:
    • Rối loạn rụng trứng
    • Tắc nghẽn ống dẫn trứng
    • Dị tật tử cung
    • Viêm nhiễm vùng chậu
    • Hội chứng buồng trứng đa nang (PCOS)
    • Suy giảm chức năng buồng trứng
    • Nội tiết tố không cân bằng
  • Yếu tố nam:
    • Chất lượng tinh trùng kém
    • Số lượng tinh trùng thấp
    • Tắc nghẽn ống dẫn tinh
  • Yếu tố chung:
    • Lối sống không lành mạnh (hút thuốc lá, uống rượu bia, sử dụng ma túy)
    • Stress
    • Béo phì
    • Môi trường ô nhiễm

3. Khi nào cần gặp bác sĩ?

Bạn nên gặp bác sĩ nếu:

• Bạn dưới 35 tuổi và đã cố gắng thụ thai trong 1 năm mà không thành công.
  • Bạn từ 35 tuổi trở lên và đã cố gắng thụ thai trong 6 tháng mà không thành công.
  • Bạn có các triệu chứng bất thường như: chu kỳ kinh nguyệt không đều, đau bụng dữ dội khi hành kinh, ra máu bất thường, tiết dịch âm đạo bất thường, đau vùng chậu.
  • Bạn hoặc bạn đời có tiền sử bệnh lý liên quan đến khả năng sinh sản.

4. Các bước kiểm tra khi gặp khó khăn trong việc thụ thai:

Bác sĩ sẽ tiến hành các bước kiểm tra để xác định nguyên nhân gây khó có thai, bao gồm:

• Khám sức khỏe tổng quát
  • Xét nghiệm máu
  • Xét nghiệm tinh dịch
  • Siêu âm
  • Chụp X-quang

5. Các phương pháp điều trị khó có thai:

Tùy thuộc vào nguyên nhân, bác sĩ sẽ tư vấn phương pháp điều trị phù hợp, bao gồm:

• Khuyến khích thay đổi lối sống: Bỏ hút thuốc lá, hạn chế uống rượu bia, tập thể dục thường xuyên, ăn uống lành mạnh.
  • Điều trị bằng thuốc: Thuốc kích thích rụng trứng, thuốc điều trị nội tiết tố.
  • Thủ thuật hỗ trợ sinh sản: IUI (thụ tinh nhân tạo trong buồng trứng), IVF (thụ tinh trong ống nghiệm).

Khó có thai là vấn đề phổ biến nhưng có thể điều trị được. Việc gặp bác sĩ sớm sẽ giúp bạn xác định nguyên nhân và tìm ra phương pháp điều trị phù hợp để sớm có được em bé mong muốn.

Nguồn: DRTS