Mục tiêu của nhà em là bé thành thạo tiếng Anh, được học chương trình giáo dục quốc tế và được trang bị đầy đủ kĩ năng để sau này đi du học nên ý định ban đầu của cả nhà là cho bé học quốc tế 100% (đơn ngữ). Em có tìm hiểu thì thấy các trường đơn ngữ khu Q2 toàn trường học phí cao ngất, chi phí vừa phải hơn (mặc dù vẫn cao) thì đa số ở Q7, Q3.

Sau đó em có đọc 1 bài viết thì thấy hệ quốc tế của các trường song ngữ cũng có nhiều ưu điểm nên hơi phân vân. Nếu chọn hệ này thì chi phí thấp hơn nhiều, còn có song bằng mà chương trình cũng không quá nặng như hệ song ngữ. Em thích vụ song bằng và cũng hơi sợ con bị mất gốc tiếng Việt nếu học quốc tế hoàn toàn suốt 12 năm nên nghiêng về phương án này hơn.

Hiện em chỉ lăn tăn 3 điều: 1 là sợ con học song ngữ thì chương trình nặng, 2 là vụ bằng cấp đầu ra rối rắm quá, em đọc thấy có nhiều trường và nhiều hệ đào tạo quá mà không biết trường nào thì đầu ra bằng cấp nào vì có trường công bố, có trường không. Em chỉ quan tâm những hệ/trường có thể cấp được “song bằng”. Do đó rất mong được các ba mẹ thông thái chỉ giúp ạ.