Chào các mom, với kinh nghiệm vật vã chọn trường và chuyển trường cho con học mầm non, cuối cùng mới tìm được một ngôi trường mà cả gia đình mình đều thấy vô cùng happy, nên mình có chút chia sẻ để hi vọng giúp ba mẹ phần nào trong việc chọn trường cho bé nhé. Mình có 2 bé học lớp 5 tuổi và 2 tuổi ở VAS bên Q7. Bé đầu học đc 2 năm còn bé sau học được 1 năm. Mình thấy việc cho bé học mầm non song ngữ là quyết định vô cùng đúng đắn nên mình chỉ review trên góc độ trường song ngữ nhen.

(1) Trước hết mình nghĩ ba mẹ cần cân nhắc về chương trình học. Theo mình thì con sống ở VN thì cần pt cả Tiếng Việt và Tiếng Anh nên mình cho con học song ngữ. Nhiều mẹ khuyên nên cho con học đơn ngữ trước để tận dụng thời gian vàng pt ngoại ngữ của con, sau khi đã hình thành nền tảng ngoại ngữ tốt thì học song ngữ cũng được, nhưng mình thì vẫn nghiêng về cho con học song ngữ vì mình thấy cả 2 bé nhà mình đang pt rất tốt cả 2 ngôn ngữ. Tất nhiên TV vẫn tốt hơn vì TA bé chưa học được nhiều, nhưng mình thấy con phản xạ rất tự nhiên, khi mình hỏi bằng TA con sẽ tự động hiểu và trả lời bằng TA và ngược lại, cũng có khi con trả lời bằng TV khi con k biết nói câu đó bằng TA nhưng con hiểu ý mình hỏi là gì. Hôm rùi mình hỏi bé 2t là "where's my phone?", mình nghĩ bé không biết phone là gì ai ngờ bé trả lời "em không biết điện thoại của mẹ ở đâu". Còn bé lớn thì đã có thể nói với mẹ 1 đoạn 4-5 câu dài bằng TA khi nói về 1 chủ đề nào đó thân thuộc với bé như bạn bè, động vật... Và mình để ý cách bé nói khá chuẩn về phát âm, ngữ điệu, nói chung nói hay hơn mẹ ^^

Mình biết là TA của con chắc chắn sẽ không tốt như bé học đơn ngữ, nhưng mình thấy vậy là happy rùi vì mình tin nếu con học như vậy trong suốt 3 năm mầm non và 5 năm tiểu học thì con sẽ thành thạo TA khi hết tiểu học (tất nhiên là thành thạo ở mức độ tuổi của con thôi). Trong khi nếu con học đơn ngữ có thể Tiếng Việt của con sẽ không tốt như bây giờ.

Về chương trình TV mình vô cùng happy, cuối năm xem vở của các con mà không ngờ là các con được tiếp xúc với nhiều kiến thức về các vấn đề môi trường, xã hội như vậy dù mới đang học mầm non. Đặc biệt bé 2t mình ban đầu chỉ nghĩ là cho bé đi học như kiểu "giữ trẻ trong môi trường vui nhộn" thôi chứ không kì vọng bé học kiến thức nhiều. Nhưng mình thấy con được dạy rất nhiều kĩ năng cá nhân và ý thức tự lập rất tốt như kĩ năng vệ sinh cá nhân, ăn uống tự lập, kiến thức về môi trường xung quanh, ý thức bảo vệ môi trường, nhận biết nguy hiểm, ghi nhớ các thông tin quan trọng của gia đình và bản thân... Ngoài ra con thuộc rất nhiều bài thơ, bài hát cả TA và TV mà nhiều bài mình cũng không biết. Có khi con đọc bài thơ mà nói ngọng quá mẹ không hiểu, phải kêu con đọc đi đọc lại hàng chục lần, xong search google mới biết là con được bài thơ gì :D Còn bài hát TA thì con thuộc nhiều bài mà mình bất ngờ luôn vì thấy mở lên cho chị nghe thì em líu lo hát theo. Đặc biệt con học được các thói quen tốt mà ở nhà mẹ rèn cho con chưa chuẩn. Đi học cô giáo dạy con lễ nghĩa rất kỹ càng chứ k như 1 số bài post trên mạng là con học trường quốc tế thì không biết chào hỏi hay dạ thưa với người lớn. Con mình ngoan và lễ phép lắm, luôn cúi đầu chào thầy cô và người lớn trong trường.

(2) Sự chuẩn hóa của trường về quy trình, chương trình giảng dạy và chất lượng giáo viên: Vì giáo viên ảnh hưởng rất lớn tới cảm xúc, sự tiếp thu kiến thức của các bé, đặc biệt là bé mầm non, nên nếu chọn các trường có hệ thống lớn, danh tiếng, dạy theo một giáo trình chuẩn của quốc tế thì sẽ tốt hơn là các trường tự xây dựng giáo trình hoặc chất lượng giảng dạy bị phụ thuộc nhiều vào mỗi giáo viên. Ví dụ như trường con mình dạy theo giáo trình Cambridge, thì giáo viên trước hết phải đạt tiêu chuẩn đầu vào mới được tuyển, sau đó là phải trải qua khóa huấn luyện mới được dạy ctrinh Cambridge. Giáo trình thì được thống nhất trên toàn hệ thống, do đó, dù giáo viên có người này người khác thì vẫn phải đảm bảo đầy đủ các tiêu chí của chương trình.

(3)Chất lượng csvc, dịch vụ chăm sóc học sinh: Mình cảm thấy con được quan tâm, chăm sóc kĩ và được "cá nhân hóa" khi học ở VAS. Chỉ cần con bước vào trường là từ chú bảo vệ, cô bảo mẫu, cô vệ sinh đều biết tên con. Lớp bé 2t thì có 3 gv chủ nhiệm Moet và 1 gv chủ nhiệm Cambridge (+ 1 cô trợ giảng). Bé 5t thì có 2gvcn Moet và 1 gvcn Cam + 1 trợ giảng. Các thầy cô Cam thì thường cập nhật thông tin qua Teams, còn cáccô Moet thì ngoài Teams sẽ cập nhật thường xuyên tình hình bé cho ba mẹ qua zalo. Nếu con có bất kì vấn đề gì về ăn uống, sức khỏe hoặc cảm xúc thì cô sẽ thông tin cho mẹ ngay trong ngày. Trước các hoạt động quan trọng của ngày hôm sau như tham gia sự kiện, đi trip... thì các cô sẽ nhắn ba mẹ trước để chuẩn bị kĩ cho con.

(4) Cơ hội cho con tham gia các hoạt động ngoại khóa, cuộc thi năng khiếu, nghệ thuật: Một điểm mình đánh giá cao ở VAS là trong năm có rất nhiều chương trình ngoại khóa, cuộc thi về thể thao, văn nghệ, học thuật... và quan trọng là các bé đều được tham gia. Mình để ý thấy các cô sắp xếp để mỗi bé đều có cơ hội thử sức ở 2-3 hoạt động chứ k ưu tiên riêng cho một số bé nổi bật để lấy thành tích. Do đó mình cảm thấy rất yên tâm vì con mình hơi nhát và không phải là em bé tự tin, nổi bật trong đám đông, nhưng 1 năm con cũng được tham gia nhiều cuộc thi, biểu diễn văn nghệ này nọ giúp con tự tin và dạn dĩ hơn rất nhiều.

Mình còn nhớ lần đầu bé nhà mình tham gia biểu diễn văn nghệ năm 4t, bé chỉ nhảy được vài động tác thì "đứng hình" giữa sân khấu và k nhảy múa j nữa luôn. Mình hơi ngại với cô vì sợ con làm ảnh hưởng tới tiết mục chung của lớp, nhưng cô lại an ủi mình nói là mẹ đừng lo, lần này con biểu diễn được 1/3 bài, lần tới con sẽ biểu diễn được hết bài. Mình thực sự xúc động khi nghe cô nói vậy và thấy cảm ơn các cô vô cùng vì đã tin tưởng và tạo điều kiện cho con được pt ngày một tốt hơn. Giờ bé đã có thể tự tin biểu diễn cả một bài nhảy 4-5p trên sân khấu và không quên động tác nào, có lần bé thi cheer leading, giữa bài bị bạn lấy nhầm đạo cụ nhảy bé vẫn tự tin đi lấy đạo cụ ở chỗ khác để tiếp tục bài nhảy mà không hề bối rối chút nào.

Nhìn chung, mình thấy rất hài lòng và yên tâm về dịch vụ chăm sóc học sinh của trường và rất cảm ơn sự quan tâm của các cô giáo ở đây đã take care con mình rất kĩ. Mình tin là bé nào cũng được chăm sóc như vậy chứ k chỉ riêng con mình.

(5) Cuối cùng, là chất lượng gv nước ngoài và tỷ lệ hoạt động có sự tham gia của các gv nước ngoài: GV nước ngoài cần có tiêu chuẩn nhất định như gv bản xứ, phát âm chuẩn, có bằng cấp chuyên môn đầy đủ, được huấn luyện để dạy chương trình của Cambridge. Cái này thì mình tin tưởng ở VAS vì đây là trường có kinh nghiệm lâu năm dạy ctrinh Cambridge, và cũng là đối tác đào tạo gv Cam tại VN của CAIE. Ngoài ra, gv nc ngoài không chỉ dạy trong ctrinh mà còn tham gia các hoạt động ngoại khóa, dã ngoại bên ngoài trường học nên con có điều kiện tiếp xúc rất nhiều với thầy cô. Mình để ý thấy các bé ở đây đều rât thân với thầy cô Cambridge chứ không bị e ngại khi nhìn thấy ng nước ngoài hay cảm giác sợ thầy cô giáo.

Đây là một số điều mình rút ra được khi cho con học tại đây và chia sẻ với các ba mẹ, còn ba mẹ nào có thêm ý kiến gì thì bổ sung thêm giúp mình hen. Hi vọng chúng ta đều tìm được môi trường thật tốt cho sự phát triển của các con nhé.