Mình buồn lắm các mẹ ạ, mình cảm giác như mình không hiểu được tâm lý của con mình bây giờ nữa, chẳng biết tâm sự cùng ai nên mới lên diễn đàn để tâm sự với các mẹ, các chị em.

Con trai mình năm nay học lớp 11 rồi, cháu học hành tốt, mình là giảng viên nên cũng chăm lo khoản học hành cho con. Các thầy cô giáo ở trường con mình có quen biết, nên két quả học tập của con không có vấn đề gì. Cháu đang có ý định học Bách khoa để về kế nghiệp bố sau này.

Nhưng không biết tại bố mẹ quan tâm chưa đủ đến tâm tư tình cảm của con, mà đùng một cái mình phát hiện ra con đã có bạn gái. Con bé học khác trường cấp 3 nhưng bằng tuổi, hình như quen nhau từ cấp 2.

Hôm thứ 6 tuần trước về nhà sớm vì hết tiết, bình thường giờ đấy mình không về bao giờ, tự dưng thấy có xe của khách, đoán là bạn con đến học, ai ngờ con trai khóa cửa phòng, gõ cửa thì thấy con đang ngồi trên giường với 1 con bé cũng xinh xắn, trông cũng không phải dạng hư hỏng gì. Chắc 2 đứa cũng chưa làm gì đến mức. Nhưng mà mình shock quá các mẹ ạ. Mình nhìn, hỏi con bé ở đâu, rồi đi ra bếp, để con trai cho bạn về. Xong mình gọi con ra nói chuyện, nhưng mà nó thái độ vừa biết lỗi lại kiểu vừa sẵn sàng chống đối nếu mình có biểu hiện ngăn cản hay làm quá. Mình chỉ hỏi con là 2 đứa quen nhau lâu chưa, đã đi xa quá chưa, rồi dặn dò một chút về vấn đề giới tính, Nhưng mà khó nói quá các mẹ ạ. Với cả nó 17 tuổi rồi, các chị ở trường cũng dặn là cẩn thận xem xét xem có khi nó lại ăn trái cấm rồi. con trẻ bây giờ học và tò mò mấy cái đấy nhanh lắm, mình lại chưa chuẩn bị tinh thần gì cả? Mọi người có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với/ với cả em nên dạy con trai về những vấn đề giới tính thế nào đây?