Chào các mẹ,bé nhà mình mới sinh được 3 ngày đã thấy có dấu hiệu khò khè trong mũi nhưng bé ko ho hoặc chưa biết ho mà chỉ hắt hơi, thi thoảng cứ rặn è è khi ngạt,rồi thở hắt mạnh ra.Nói chung 2-3 ngày đầu triệu chứng rất nhẹ,chủ yếu về đêm bé hơi ngạt một chút.Mình bơm nước muối Na 0,9% rồi hút mũi cho bé thì ko thể tin nổi là bé ra khá nhiều đờm mũi màu vàng,có lúc vàng đặc.Đến hôm nay là sang ngày thứ 10,mình hút thì mũi vẫn vàng như vậy(một ngày hút 3-4 lần),nhưng 3 ngày nay bé bắt đầu có phản xạ ho,chỉ húng hắng vài tiếng vào buổi sáng, lúc bú mẹ sữa xuống nhanh mà đờm chảy xuống là bé lại ho sặc sữa ra,hoặc thi thoảng ăn no nằm ho cũng bị trớ sữa ra.Hôm qua mình đã mời bác sĩ sơ sinh đến nhà khám cho bé thì bảo ko thấy hiện tượng gì vì bé còn quá nhỏ(tức là phổi chưa thấy có vấn đề) nhưng lo nhất là hút ra đờm vàng nên phải dùng kháng sinh rất nhẹ để cho dứt điểm ko xuống phổi thì nguy.Bác ấy kết luận là con mình viêm hô hấp trên.Bác ấy kê cho con mình Augmentin 250mg và Autussin.Mình thấy bé còn nhỏ quá nên nếu dùng kháng sinh từ lúc này sợ bé sẽ phải dùng kháng sinh suốt mà cũng ko biết có khỏi ko?Chưa kể KS sẽ làm cho bé ko lớn nổi nên mình cứ lăn tăn từ hôm qua đến giờ mà vẫn chưa dám cho bé uống.Sáng nay mình đã hấp hoa hồng bạch với đường phèn cho bé ăn.Nhưng cũng chỉ dám cho ít một vì cũng ko biết liều lượng như thế nào.Mà hút mũi mãi cũng lo vì mình sợ bé bị xung huyết,hút nhẹ thì ko ra mà mạnh một chút là lại rớm ít máu.Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì chia sẻ giúp mình với.Cám ơn các mẹ nhiều.Hôm nay bé nhà mình mới được 12 ngày tuổi thôi.