Mẹ chưa biết cách làm cua hấp sao cho ngon thì dưới đây chính là hướng dẫn tận tường, cứ thực hiện theo sẽ có thành phẩm không chê vào đâu được đấy ạ.

Chàng trai đi mua cua được khuyến mãi luôn áo mưa, dù đã mặc cả xuống hẳn 20k nhưng vẫn hớ

Mặc dù hấp cua rất đơn giản nhưng không hiểu sao lúc nào thành phẩm của em với chị hai cũng khác nhau. Đại loại là ai ăn cua hấp của em làm không khen không chê, mà ăn của chị hai làm thì lại khen tấm tắc. Mấy lần em tức ăn thử để so thì đúng là chị hai làm ngon hơn thật, không chỉ màu cua bắt mắt mà ăn cũng đậm vị hơn. Ban đầu em hơi quê nên im lìm, sau này mới nghĩ cái gì hay phải học, thành ra hỏi chị hai cách làm cua hấp sao cho ngon. Kết quả chị ấy quăng bài viết trên mạng cho đọc. Hôm nay em dựa theo làm thì đã được như mong đợi, cả nhà ăn đều khen, mà bản thân em ăn xong cũng thấy mình giỏi nữa. Sẵn em chia sẻ lại cách làm cua hấp sao cho ngon luôn nè, các mẹ đỡ phải lên mạng học hỏi nữa nha. 

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Cách chọn cua ngon nhiều thịt và gạch

Tuy nhiên, để có được món cua hấp đúng ý thì đòi hỏi các mẹ phải biết cách chọn cua chất lượng. Thông thường, nếu các mẹ muốn ăn được cua nhiều thịt thì khi đi chợ phải nhắm đến những con cua đực, có phần yếm nhỏ, hình tam giác, khi bóp rất chắc tay. Đồng thời, lớp da lụa giữa kẹt khuỷu trên càng phải có màu hồng đỏ hoặc hồng sậm thì mới đáng để mua, vì chứng tỏ có nhiều thịt lắm ạ.

hình ảnh

Còn riêng mẹ nào thích ăn cua có nhiều gạch son thì ngược lại, khi đi chợ nhớ chọn cua cái nha. Đặc điểm của cua cái là phần yếm to, chiếm hầu hết bề mặt của phần bụng. Lúc này, các mẹ nên chọn những con có phần thân màu vàng phèn cho thấy độ chắc thịt.

Ngoài ra, các mẹ có thể dùng tay để xác định con cua sắp mua có nhiều gạch hay không bằng cách đè nhẹ phần khe giữa mai cua và yếm cua, nếu thấy nhiều phần màu đỏ bên trong thì nên mua vì cả thịt và gạch đều ngon đấy ạ.

Cách hấp cua thơm ngon, bắt mắt

Khi đã chọn được con cua đáng đồng tiền thì các mẹ mang về tiến hành sơ chế, làm sạch và tiến hành nấu. Thế nhưng, các mẹ phải lưu ý hai điều, thứ nhất để tăng độ thơm ngon thì khi hấp, các mẹ nhớ cho thêm ít gừng, sả - hai nguyên liệu có sẵn trong bếp để tăng độ thơm ngon, giúp màu vỏ của cua trông bắt mắt hơn nhé. 

Thứ hai, các mẹ nên đặt cua ngửa bụng lên nhằm giúp cho nước ngọt bên trong cua không bị chảy ra ngoài, bởi nhiều bà nội trợ không biết cứ úp bụng cua xuống làm món ăn kém ngon đấy ạ.

Sau khi hấp cua chín thì các mẹ bày ra đĩa, trang trí thêm rau củ xung quanh và nước chấm cho hấp dẫn là được rồi nhé. 

hình ảnh

Hy vọng với chia sẻ trên các mẹ sẽ không còn thắc mắc cách làm cua hấp sao cho ngon nữa nhé. Chúc cả nhà ngon miệng với món cua hấp mà các mẹ làm ạ.

Nguồn: thông tin tổng hợp